Jump to content

มีใครรุ้บ้าง Vigo ที่บ้านใช้ขับๆอยู่ดีๆเครื่องดับเองเฉยเลย

Recommended Posts

คืออาผมเค้าขับ Vigo ขับอยู่ดีๆบนทางด่วนความเร็วประมาณ80 ช่วงชลอเบรค อยู่ดีๆเครื่องไปเฉยเลย

พอดับก็สตาร์ทมาใหม่ก็ไปต่อไปได้ เป็นสองสามรอบ

ใครมีความรุ้ด้านเครื่องยนต์ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  :(

เดี๋ยววันนี้คงเอาไปให้ช่างตรวจเช็คดูแล้วล่ะคับ กลัวขับๆแล้วดับอีกจะเกิดอุบัติเหตุ

ไปให้ช่างดูมาแล้วครับ ทุกอย่างปกติ สรุปได้ว่าน่าจะมาจากน้ำมันเชื้อเพลิงครับ เพราะเมื่อวันนั้นได้เข้ากรุงเทพแล้วได้แวะเติมน้ำมันเส้นมอเตอร์เวย์ หลังจากนั้นใช้ไปๆจึงเริ่มมีอาการดังกล่าว เมื่อวานนี้เลยเติมน้ำมันใหม่อาการดังกล่าวก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลยครับ

ไปให้ช่างดูมาแล้วครับ ทุกอย่างปกติ สรุปได้ว่าน่าจะมาจากน้ำมันเชื้อเพลิงครับ เพราะเมื่อวันนั้นได้เข้ากรุงเทพแล้วได้แวะเติมน้ำมันเส้นมอเตอร์เวย์ หลังจากนั้นใช้ไปๆจึงเริ่มมีอาการดังกล่าว เมื่อวานนี้เลยเติมน้ำมันใหม่อาการดังกล่าวก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลยครับ

เติม ปตท ตรงจุดพักรถ เหรอครับ?

ปตท ขึ้นชื่อครับ หลีกเลี่ยงได้เป็นดีครับ ในชีวิตการขับรถเติมของผม เติม ปตท เพราะจำเป็นทั้งนั้นครับ 555

พ่อผมใช้เหมือนกัน เปนตัว 3.0 4ประตู ขับ4 เกียออโต้ ปี05 คับ

เคยเปนอาการแบบนี้เหมือนกันคับ แต่ของพ่อผมตอนนั้นเปนเพราะน้ำมัน B5 ช่างใช้คอมเช็คเค้าแจ้งว่าหัวฉีดตัน และมีน้ำนิดหน่อยอยู่ในกรองน้ำมันหรือกรองอะไรนี่ละคับ

เลยล้างระบบน้ำมันทั้งหมดเลย แล้วจูนอัพกล่องด้วยคับ แต่ของพี่นี่ไม่ได้เติม B5 เพราะมันไม่มีแล้วหนิคับ สงสัยน้ำมันจะไม่ดีรึเปล่าคับ อันนี้แค่สันนิฐานคับ

ปตท ขึ้นชื่อครับ หลีกเลี่ยงได้เป็นดีครับ ในชีวิตการขับรถเติมของผม เติม ปตท เพราะจำเป็นทั้งนั้นครับ 555

ปตท ผมเอาไว้เข้าห้องน้ำ

ไม่ก้อฉุกเฉินขีดแดงขึ้น หาเชลไม่ได้ เลยต้องจำใจอุดหนุนมัน