Jump to content

Recommended Posts

คือแบตตารี่ี(แบบแห้ง)ผมใกล้จะต้องเปลี่ยนแล้วครับ ไม่เกินเดือน2เดือนนี้ อยากได้คำแนะนำว่า ตัวไหนดีกว่ากัน ต่างกันไหม

ผมไม่ได้เล่นไฟกับเครื่องเสียงเลยครับ(%น้อยที่อาจจะเล่น) แค่ขับเร็วอย่างเดียว ขับกลางคืนพอสมควร

ร้านที่ผมสอบถามมา(45แอม) ราคาต่างกันไม่กี่ร้อยครับ ผมเลือกไม่ถูกว่าจะเลือกยี่ห้อไหนดี 2จิต2ใจ

ประกัน Boliden 12เดือน, Puma 18เดือน ครับ

ไม่เคยใช้โบลิเด้นมาก่อน แต่ของพูม่าลูกแรก 45 Amp ใช้ได้เกือบสามปี (ขาดไปเดือนหนึ่ง) ตอนนี้ใช้ลูกที่สองของพูม่าอยู่ครับ ไฟแรงดี หาเปลี่ยนตามร้านที่เขาชาร์จไฟกระตุ้นแบตให้ก่อนเปลี่ยนด้วยน่ะครับ จะได้ใช้งานได้ยาวๆ

แบตลูกแรกของโรงงานใช้ได้ 2 ปีจับเปลี่ยนเป็น Boliden ใช้ได้ 2 ปี 3 เดือน ดันเกิดกิเลสไปเจอแบต BOASH เลยเปลี่ยนซะ

สำหรับ Boliden ผมใช้มา 2 ปี 3 เดือน ไฟยังแรงดี สตาร์ทติดง่ายเหมือนเดิม

ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะ ถ้าเมื่อซัก 3 ปีที่แล้ว กระแส Boliden มาแรงมาก มีแต่คนเชียร์ Boliden

แต่ปัจจุบันกระแส Puma มาแรงกว่าน่ะ เคยไปอ่านเจอเวปบอร์ดร้านแบตเจ้านึง เขาบอก Puma มีการเคลมคืนน้อยกว่า ไม่รู้จริงแท้อย่างใด

แต่ถ้ารถกะบะที่บ้านผม 4 คัน ผมใช้ GS หมดครับ หาง่าย สะดวก ไปต่างจังหวัดก็มีหมด อย่าง Boliden Puma พวกนี้ยังมีแต่หัวเมืองใหญ่ๆมากกว่า

แบตลูกแรกของโรงงานใช้ได้ 2 ปีจับเปลี่ยนเป็น Boliden ใช้ได้ 2 ปี 3 เดือน ดันเกิดกิเลสไปเจอแบต BOASH เลยเปลี่ยนซะ

สำหรับ Boliden ผมใช้มา 2 ปี 3 เดือน ไฟยังแรงดี สตาร์ทติดง่ายเหมือนเดิม

ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะ ถ้าเมื่อซัก 3 ปีที่แล้ว กระแส Boliden มาแรงมาก มีแต่คนเชียร์ Boliden

แต่ปัจจุบันกระแส Puma มาแรงกว่าน่ะ เคยไปอ่านเจอเวปบอร์ดร้านแบตเจ้านึง เขาบอก Puma มีการเคลมคืนน้อยกว่า ไม่รู้จริงแท้อย่างใด

แต่ถ้ารถกะบะที่บ้านผม 4 คัน ผมใช้ GS หมดครับ หาง่าย สะดวก ไปต่างจังหวัดก็มีหมด อย่าง Boliden Puma พวกนี้ยังมีแต่หัวเมืองใหญ่ๆมากกว่า

ต่างจังหวัดต้อง GS กับ 3K ครับ มีขายแทบทุกร้าน

f60952e1.gifไปล่ะครับ....

คุยกับเด็ก ที่ร้านนั้น เค้าก็แจ้งผมเหมือนท่านข้างบนว่าแหละว่า Puma อัตราการเคลมน้อยกว่า

แต่ Jazz ที่บ้าน Boliden ก็อยู่มาได้ 2 ปีกว่านะ

ใช้ Boliden 45 amp แบบแห้ง รับประกัน 18 เดือน

ใช้มา 2 ลูกแล้วครับ เต็มที่ได้ลูกละ 2 ปี

ตอนนี้ลองเปลี่ยนมาใช้ 3K ดูบ้าง

• 2 weeks later...