Jump to content

อยู่ดีดี ก็มีเสียงดังที่ล้อหน้าขวา เหมือนผ้าเบรคถูกับจานเบรค

Recommended Posts

สืบเนื่องจากเข้าศูนย์เช็ค 60000 โล ศูนย์แจ้งว่า ผ้าเบรคหน้าขวาเหลือแค่ 1.5mm (O_0) จึงคิดว่าจะออกมาใช้ผ้าเบรค Project mu

กะว่าจะเปลี่ยนวันเสาร์นี้ แต่ยังไม่ทันไร เมื่อตอนขากลับจากที่ทำงานวันนีั อยู่ดีดีก็มีเสียง เหมือนผ้าเบรคถูกับจานเบรค เพราะเมื่อขับผ่านกำแพง

มีเสียงสะท้อนมาดังมาก ตกใจครับ เลยคลานนน ไปหาปั๊มใกล้ๆ จอดรถ ก้มดู ทั้งใต้รถ จานเบรคก็ร้อนปกติ ความเร็วรถก็ไม่ได้อื่ดลงเหมือนเบรคติด

แต่อย่างใด น้ำมันเบรคก็ปกติเพิ่งเปลี่ยนมา เลยดับเครื่องพร้อมกดเบรค กด กด กด จนกดไม่ได้ แล้วก็ Start รถ กะว่าจะค่อยค่อยคลานกลับบ้าน

ที่ไหนได้ เสียงนั้นหายไปแล้ว!!!!!!!!

ขอโทษนะครับยาวไปหน่อย อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ผ้าเบรคเหลือบางเกินไป?

ลูกสูบเบรคติด?

ผ้าเบรคกำลังจะหมด เดี๋ยวเสียงก็มาอีก

ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคไปเมื่อวันเสาร์นี้เอง อาการแบบนี้แหล่ะ

แรกๆ มันจะดังๆ หายๆ หลังจากนั้นพอผ้าเบรคบางมาก จะดังเสียงกรีด คลืดดดดดดหรือจี๊ดดดด ยาวเลย ถ้าทิ้งไว้ใช้ต่อไป ผ้าเนื้อผ้าเบรคหมด เหลือแต่แผ่นรอง ก้จะไปขูดกับจานเบรค เป็นรอยลึก ต้องเปลี่ยนจานใหม่

เสียงมันดังจากจากเจ้าตัวนี้แหล่ะ ตัวเตือนผ้าเบรคจะหมด มันสีกับจานเบรค

ผ้าเบรคกำลังจะหมด เดี๋ยวเสียงก็มาอีก

ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคไปเมื่อวันเสาร์นี้เอง อาการแบบนี้แหล่ะ

แรกๆ มันจะดังๆ หายๆ หลังจากนั้นพอผ้าเบรคบางมาก จะดังเสียงกรีด คลืดดดดดดหรือจี๊ดดดด ยาวเลย ถ้าทิ้งไว้ใช้ต่อไป ผ้าเนื้อผ้าเบรคหมด เหลือแต่แผ่นรอง ก้จะไปขูดกับจานเบรค เป็นรอยลึก ต้องเปลี่ยนจานใหม่

เสียงมันดังจากจากเจ้าตัวนี้แหล่ะ ตัวเตือนผ้าเบรคจะหมด มันสีกับจานเบรค

ขอบคุณมากครับพี่ เสาร์นี้ผมจะไปเปลี่ยนแล้วครับ ขอบคุณมากมากครับ

• 1 year later...