Jump to content

รีวิว เปลี่ยนซีลคันเกียร์ ( Shift lever - oil seal ) น้ำมันเกียร์รั่ว

Recommended Posts

เจอกันอีกแล้ว สำหรับงานเปลี่ยนซีลน้ำมันที่เสื่อมอายุนะครับ   :D

เริ่มจากกระทู้นี้  --- >  http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/15116-%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B9%87%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A/

ขอบคุณเพื่อนๆที่นำภาพมาลงนะครับ ช่วยผมได้มากเลย  :lol:  อย่างน้อยประหยัดค่าแรงช่างไป 4-500 ทีเดียว 

จริงๆ อ่านมานานแล้วนะครับ แต่ไม่ได้สนใจเพราะมันยังไม่ได้รั่ว  เมื่อวานถ่ายน้ำมันเกียร์เลยมุดไปดูรอยน้ำมัน รอยอะไรเรื่อยเปื่อยใต้ท้องรถ 

อ้าว เจอนิดๆ ไม่มุดดูก้อไม่เห็น รอยมันไม่ชัด เลยไหนๆก้อยกรถแล้ว เลยมาเปิดดูกระทู้ดู อุป๊ะมีเลขเรียบร้อย เลยวิ่งไปซื้อศูนย์พระราม 5 มีของด้วย สบายละ 

จัดเลยละกัน ใครอยากดูอาการแรกๆ ว่าเป็นอย่างไร รบกวนกดลิ้งค์ด้านบนนะครับ รูปกระทู้ผมไม่เห็นมากนัก เพราะผมชอบเช็ดท้องรถ มันไม่ค่อยมีรอยน้ำมัน 

มองง่ายแบบนี้ครับ เอาแนวท่อไอเสียเป็นหลัก มองไล่ท้องรถไปด้านขวาของท่อเรื่อยๆ เดี๋ยวก้อเจอ 

ดูข้างนอก บอกเลย ไม่รู้ครับ มันขังอยู่ข้างในเยอะเลย ลองเปิดดูตามนี้ครับ ง่ายๆ 

เมื่อรู้ตำแหน่งแน่นอนแล้ว ก้อไปเปิดแมนนวลดูวิธี แนวทางการปลดชิ้นส่วนได้เลยครับ 

1. ถอดน๊อตสีเขียว 4 ตัว

2. ถอดน๊อตสีฟ้า ปลดแผ่นล๊อคสีเหลือง 

3. ดันสลักคันชักสีชมพูออก 

4. จะเจอ ซีลสีแดง เด่นๆ ละคับ 

อย่าลืมเข้าเกียร์ N ก่อนเพื่อให้แนวสลักถอยมาอยู่ตรงกลางแนวดิ่งนะครับ ถอดง่าย

เจอแล้วตัวปัญหา เอาไขควงเขี่ย หรือเอาลวด มาเจียร์ปลายให้แบนๆงอๆ เข้าไปเกี่ยวดึงออกมาเลยครับ 

ดึงปุ๊ก น้ำมันพุ่งพรวดเลย หาผ้าปิดหน้าไว้นิด มันจะมีน้ำมันค้างอยู่นิดนึง

เวลาใส่ก้อชิวๆ ง่ายๆ เอาบล๊อคเบอร์ 16 กดใส่เลย จะกดด้วยมือ หรือ เอาไขควงงัดนิดๆก้อตามสะดวก มันไม่ได้แน่นมาก เพราะซีลเป็นยาง 

ดูด้านให้ถูกละกัน เพราะใส่แล้วถอดออกมาจะเสียเลย ซีลน้ำมันทั้งหลายจะมีขดสปริงรัดกดด้านใน พอดึงออกมา ไม่ดีมันจะฉีก

เสร็จแล้ว  15 นาที ค่าแรงช่างมี 4-500 เลย  :D

ก้อเช็ดอะไรให้เรียบร้อย ปิดกลับ 

ตอนใส่กลับ ดูด้านคันชักให้ดี ใส่สลัก ขันสลัก พับแผ่นล๊อค ให้เรียบร้อย 

จบแล้ว  :D

Like เลยครับ ข้อมูลรีวิวดีๆอีกแล้วครับพี่ทอมมี่

ขอบคุณท่านๆด้วยครับ ถ้าไม่ได้แชร์ข้อมูล แชร์ภาพไว้ก่อน ผมก้อไปไม่ถูกเหมือนกัน  :D

ผมหานานมากเลย มันถอดแผ่นปิดตรงไหน ต้องมานั่งรื้อกระทู้ มาดูแนว

แผ่นปิดใต้ท้องรถ นี่เยอะมาก ปิดหลอด ปิดจริง เต็มไปหมด ไขมั่วมีน้ำมันทะลักคับ 

ไม่ส่งอะไรครับ น้ำมันอ่างเกียร์ด้านแกนคันชักเท่านั้น

มีจุดห่วงที่โชคร้ายจริงๆ คิอ ฝุ่นทรายมันจะเกาะสะสมเข้าไปเรื่อยๆ ดูรูปได้ครับ

ถ้าได้สะสมไปเรื่อยจนหลุดเข้าไปบ้างมันจะพาแกนเป็นรอยอีกคับ

คือถ้าเห็นดังนี้แล้ว ก้อไว้เปลี่ยนตอนเข้าศูนย์หรืออู่ครั้งถัดไปได้ครับ

อย่าทิ้งไว้นานเลย ที่จะจ่ายน้อยๆ จะกลายเป็นเสียน้อยเสียยากไปครับ

ว่าจะเข้าไปหลายครั้งละ ไม่มีเวลาเลยครับ ใช้รถทู๊กกกกวันเช้ายันค่ำ

จะหาเวลาไป maintenance ได้นี่แทบต้องจุดธูปบนบานเลยครับ

รอทำตอนเปลี่ยนน้ำมันทันสบายครับ คอยดูน้ำมันเกียร์ไว้นานๆที

มันออกไม่เยอะ แต่ออกเรื่อยๆเพราะสตาร์ทรถแล้วปั้มเกียร์ทำงาน

มันจะมีแรงดันในระบบขึ้นมาช่วยอีกคับ

รอทำตอนเปลี่ยนน้ำมันทันสบายครับ คอยดูน้ำมันเกียร์ไว้นานๆที

มันออกไม่เยอะ แต่ออกเรื่อยๆเพราะสตาร์ทรถแล้วปั้มเกียร์ทำงาน

มันจะมีแรงดันในระบบขึ้นมาช่วยอีกคับ

ขอบคุณครับ สบายใจขึ้นเยอะเลย