Jump to content

เปลี่ยนน็อตล้อยาว กันแบบนี้หรือ !!!!

Recommended Posts

ผมเสียดุมล้อไปแล้วใช่ไหมครับ!!!!

ขอแชร์ประสบการณ์การเปลี่ยนน็อตล้อตัวผู้ยาวหน่อยนะครับ ไม่รู้ว่าทุกๆคนที่ไปเปลี่ยนมาจะเหมือนกันกับผมรึป่าว หรือว่าเป็นเฉพาะผมคนเดียว

ผมไปเปลี่ยนมาที่ต่างจังหวัด(เฉพาะด้านหน้า) เหมือนเค้าเอาน็อตขนาดโตกว่า"ส่วนร่อง Slotเหมือนฟันเฟือง" นะครับที่โตกว่าแต่ความโตเกลียวและระยะพิตเท่าของเดิม

เอามาแปลงใส่ให้ โดยเจียรตรงส่วนSlot ที่บอกให้เล็กลงหน่อยนึงแล้วตอกอัด จากนั้นเชื่อม tag หัวน็อตเอาไว้กับดุม

โอ้พระเจ้าา!!!!!!!!!!!!!

ผลปรากฏว่า ด้วยขนาดน็อตที่ใหญ่กว่าปกติ เวลาอัดเข้าดุมแล้ว ปากรูบนหน้าแปลนดุมปูดนูนขึ้น น็อตก็ชี้เด่เอียง ไม่ตั้งฉากไปคนละทาง

ทำให้เวลาใส่จานเบรคแล้วไม่แนบสนิทกับหน้าแปลนดุมล้อ เกิดเป็น Gap ทำให้ล้อรถผมยื่นไม่เท่ากัน (ผมรอง spacer 10มม) สั่นอีกต่างหาก (พวงมาลัยกระดิกตลอด)

ที่ผมคิดเอาไว้คือ

ก็แค่ดันน็อตตัวเก่าออก แล้วใส่น็อตตัวใหม่เข้าไปในร่อง Slot เดิมที่มีขนาดร่องฟันและจำนวนเท่ากันพอดีแบบง่ายๆ ไม่ใช่หรอ???

หรือที่ไหนๆ เค้าก็เปลี่ยนกันแบบนี้

ไปสอบถามราคาดุมหน้าที่ศูนย์มา ข้างละ 2748 บาท (((( ลมจับ ))))

รบกวนพี่ๆ เพื่อนช่วยแชร์หน่อยนะครับ ว่าเหมือนกันหรือต่างกันไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ดุม เอาจะไปแล้วนะครับ  ถ้ายังโชคดีถอดน๊อตออกมาหน้าแปลนยังดีอยู่ก็รอดไป

ของผมก็เปลี่ยนน๊อตยาวเหมือนกันแต่ก็อัดน๊อตเข้าไป โดยใช้วิธีใส่แหวนหรือบูธ

หนาๆ หน่อยให้เลย ร่อง slot ที่หัวน๊อต  แล้วก็ใช้ตัวเมียอัดเข้าไป 

แต่ไม่ได้ใช้วิธีเชื่อมเลย   แต่ของคุณช่างเข้าเจียร slot ที่หัวน๊อตออก

ส่งผลทำให้เวลาใส่น๊อตเข้าไปแล้วมันก็หลวม  ส่งผลให้ช่างต้องเชื่อมน๊อตกับหน้าดุม

แต่ถ้าจะเชื่อม แทนที่จะเชื่อมฝั่งหัวน๊อต ดันมาเชื่อมฝั่งเกลียว มันก็ปูดสิครับ

ส่งผลให้เวลาใส่จานเบรคมันก็เลยมีช่องว่างเกิดขึ้นจากการเชื่อม

แถมยังไม่จับน๊อตตั้งตรงก่อนเชื่อมอีก

(เอ๊ะ หรือว่าจับตั้งตรงแล้ว แต่ที่เอียงเกิดจากความร้อนของการเชื่อม ถ้าใช่ ก็คงหน้าดุมคงบิดไปแล้ว)

ดุม เอาจะไปแล้วนะครับ  ถ้ายังโชคดีถอดน๊อตออกมาหน้าแปลนยังดีอยู่ก็รอดไป

ของผมก็เปลี่ยนน๊อตยาวเหมือนกันแต่ก็อัดน๊อตเข้าไป โดยใช้วิธีใส่แหวนหรือบูธ

หนาๆ หน่อยให้เลย ร่อง slot ที่หัวน๊อต  แล้วก็ใช้ตัวเมียอัดเข้าไป 

แต่ไม่ได้ใช้วิธีเชื่อมเลย   แต่ของคุณช่างเข้าเจียร slot ที่หัวน๊อตออก

ส่งผลทำให้เวลาใส่น๊อตเข้าไปแล้วมันก็หลวม  ส่งผลให้ช่างต้องเชื่อมน๊อตกับหน้าดุม

แต่ถ้าจะเชื่อม แทนที่จะเชื่อมฝั่งหัวน๊อต ดันมาเชื่อมฝั่งเกลียว มันก็ปูดสิครับ

ส่งผลให้เวลาใส่จานเบรคมันก็เลยมีช่องว่างเกิดขึ้นจากการเชื่อม

แถมยังไม่จับน๊อตตั้งตรงก่อนเชื่อมอีก

(เอ๊ะ หรือว่าจับตั้งตรงแล้ว แต่ที่เอียงเกิดจากความร้อนของการเชื่อม ถ้าใช่ ก็คงหน้าดุมคงบิดไปแล้ว)

ขอบคุณครับ ผมว่ารูดุมมันคงเยินเสียรูปไปแล้วแหละครับ

แต่กำลังหาข้อมูล ร้านไหนที่เค้าใส่น็อตตรงรุ่นบ้าง

กำลังจะเปลี่ยนเลยครับเสียวๆเหมือนเจ้าของกระทู้เลย ของเตรียมครบแล้ว

ด้วยเหลือแต่เลือกร้าน มีใครแนะนำไหมครับ ถ้าร้านแถวๆพัยาชลบุรีจะมีไหมหนอ

กำลังจะเปลี่ยนเลยครับเสียวๆเหมือนเจ้าของกระทู้เลย ของเตรียมครบแล้ว

ด้วยเหลือแต่เลือกร้าน มีใครแนะนำไหมครับ ถ้าร้านแถวๆพัยาชลบุรีจะมีไหมหนอ

ลองถอดน็อตเดิมซัก 1 ตัวมาเทียบ กับน็อตยาวที่เตรียมไว้ดูก่อนครับ

เรื่องร้านไม่แน่ใจครับ ลองถามเค้าดูให้เคลียร์ก่อนทำ

น็อตของ civic เรา ตรงหัวจะใหญ่กว่าตรงเกลียวขันนิดหน่อยครับ ส่วนยี่ห้ออื่นหัวจะโตกว่าเยอะ