Jump to content

อย่าได้ไปหลงกลซื้อของจากร้านนี้ครับ

Recommended Posts

หรือคุณตูนจะมาเดินเล่น Ud ก็ได้ครับ เซนทรัลก็ได้  หรือ หนองประจักษ์ก็ได้ บรรยากาศดี สาวเยอะ  ฮรี่ฮรี่  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ตอนแรกจำไม่ได้ แต่พอกดเข้าไปดู  จำได้แล้ว คุณตูนผู้นี้นี่เอง  55  อย่างฮา  

คุณ นาธาน เอ๊ย คุณตูน รู้มั้ย ผมรอที่ท่าน้ำทุกวันเลย ...  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

จะพาเค้าไปดำน้ำหรอครับพี่อาร์ม :D

Edited by devil_102

ขอมีสาระในกระทู้แห่งปีสะหน่อย

ไหนๆก็พูดถึง "ล้อมีลมรั่ว" แล้ว

อยากขอความรู้เพิ่มเติมอ่ะครับ เพราะไม่เคยเห็น ไม่เคยได้ยินมาก่อน

ว่าล้อก็รั่วได้ เคยรู้แต่ยางรั่ว อิอิ แล้วทำไมล้อรั่ว ถึงทำให้ยางรั่วตามไปด้วย

อันนี้ยิ่งไม่เข้าใจอ่ะครับ ขอท่านที่มีความรู้ได้โปรดแถลงไข เพื่อเป็นความรู้ เป็นวิทยาทานต่อไปครับ

แวะมาตอบเรื่องล้อรั่วครับ อิอิ

คือถ้าล้อรั่วคือ มันรั่วได้นะครับ ก็คือร้าวแล้วซ่อมมาไม่ดี ไม่ได้เชื่อมอากอน หรืออะไรแนวๆนั้น ครับ

โดยพวกรอยเชื่อระหว่างก้านกับล้อ ประมาณนั้นครับ เลยทำให้ยางเก็บลมไม่อยู่ ซึ่งยางอาจจะปกติดี เหมือนๆกับอาการล้อดุ้งขอบอ่ะครับ บางทีก็เก็บลมไม่อยู่

แต่ในของคลิป จขกท.นี่ออกซะเยอะ

การกระแทกแรงๆ หรือตกหลุมก็ร้าวได้ครับ ยิ่งล้อซ่อมมาบางประเภท ใช้โป๊วแค่ผิวนอก เลยเก็บแรงดันลมไม่อยู่ครับ

ขอมีสาระในกระทู้แห่งปีสะหน่อย

ไหนๆก็พูดถึง "ล้อมีลมรั่ว" แล้ว

อยากขอความรู้เพิ่มเติมอ่ะครับ เพราะไม่เคยเห็น ไม่เคยได้ยินมาก่อน

ว่าล้อก็รั่วได้ เคยรู้แต่ยางรั่ว อิอิ แล้วทำไมล้อรั่ว ถึงทำให้ยางรั่วตามไปด้วย

อันนี้ยิ่งไม่เข้าใจอ่ะครับ ขอท่านที่มีความรู้ได้โปรดแถลงไข เพื่อเป็นความรู้ เป็นวิทยาทานต่อไปครับ

ที่รั่ว มันรั่วออกมาตรงด้านหลังน็อต ล้อชุดนี้น่าจะเป็นล้อ 3 ชิ้น  3ชิ้นประกบกันแล้วยึดด้วยน็อตรอบๆครับ

ผมถามทางร้านซ่อมล้อ เค้าบอกว่ารื้อออกมา แล้วยาแนวตรงรอยต่อ แล้วประกอบใหม่ก็เสร็จแล้วครับ

ส่วนสาเหตุที่มันรั่ว อาจเกิดจากรอยยาตรงระหว่างชิ้นส่วนมันเสื่อมสภาพครับ ลมมันเลยรั่วออกมาตรงน็อตพอดี

แวะมาตอบเรื่องล้อรั่วครับ อิอิ

คือถ้าล้อรั่วคือ มันรั่วได้นะครับ ก็คือร้าวแล้วซ่อมมาไม่ดี ไม่ได้เชื่อมอากอน หรืออะไรแนวๆนั้น ครับ

โดยพวกรอยเชื่อระหว่างก้านกับล้อ ประมาณนั้นครับ เลยทำให้ยางเก็บลมไม่อยู่ ซึ่งยางอาจจะปกติดี เหมือนๆกับอาการล้อดุ้งขอบอ่ะครับ บางทีก็เก็บลมไม่อยู่

แต่ในของคลิป จขกท.นี่ออกซะเยอะ

การกระแทกแรงๆ หรือตกหลุมก็ร้าวได้ครับ ยิ่งล้อซ่อมมาบางประเภท ใช้โป๊วแค่ผิวนอก เลยเก็บแรงดันลมไม่อยู่ครับ

ที่รั่ว มันรั่วออกมาตรงด้านหลังน็อต ล้อชุดนี้น่าจะเป็นล้อ 3 ชิ้น  3ชิ้นประกบกันแล้วยึดด้วยน็อตรอบๆครับ

ผมถามทางร้านซ่อมล้อ เค้าบอกว่ารื้อออกมา แล้วยาแนวตรงรอยต่อ แล้วประกอบใหม่ก็เสร็จแล้วครับ

ส่วนสาเหตุที่มันรั่ว อาจเกิดจากรอยยาตรงระหว่างชิ้นส่วนมันเสื่อมสภาพครับ ลมมันเลยรั่วออกมาตรงน็อตพอดี

พอเข้าใจในระดับนึงอ่ะครับ แต่ก็ยัง งงๆ อิอิ แบบว่าโง่อ่ะ คือถ้าล้อมันรั่ว แล้วทำไมมันต้องไปเกี่ยวกะลมยางด้วยอ่ะครับ อันนี้ไม่เข้าใจจริงๆนะ

นึกภาพตาม หรือดูจากคลิปของ จขกท. ก็เห็นว่ามันมีลมปุดๆออกมาอย่างเยอะ แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่าลมตรงนี้มันไปทำให้ลมในยางมันรั่ว

ตามออกมาได้ยังงัยอ่ะครับ ใครมีความสามารถทำให้ผมเข้าใจได้บ้างป่ะเนี่ย

ผมอธิบายตามความเข้าใจของผมให้นะครับ 

รถเรามีล้อแม็กซ์กับยาง ไม่มียางในครับ ดังนั้น ถ้ามันรั่วที่ยางลมก็จะออก ถ้าเเม็กซ์เรารั่ว โดยรอยร้าวหรือรอยรั่วที่บริเวณแม็กซ์ ถ้ามันร้าวจากในถึงด้านนอก ก็จะนำพาอากาศออกมาได้เหมือนกับยางรั่วแหละครับ

ส่วนสาเหตุที่แม็กซ์รั่วก็มีหลายสาเหตุดังที่เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นบอกครับ

ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ

อ๋อๆๆ ผมเข้าใจล่ะ ผมลืมนึกไปว่าล้อเราไม่มียางใน 555 โง่จิงๆ