Jump to content

Recommended Posts

เรียน สมาชิกผู้มีประสบการณ์ครับ

รถขับน้อย จอดเยอะ ไปทำงานใช้มอไซค์ เดือนๆ นึง ใช้ FD ทำธุระบางวัน กับเดินทางไกล ครั้งนึง ไปกลับ 300 - 400 โล เที่ยวไกลๆ ต่างจังหวัดบ้างนานๆ ครั้ง ใช้อยู่อย่างงี้ 2 ปี เกือบ 40000 โล ปรากฎว่า ยางมันบวมครับ มีเสียง วับ วับ วับ ตลอดทางนึกว่าลูกปืนแตกเข้าเช๊คทั้งศูนย์ ทั้ง B-Quick ยืนดูตลอดเช๊คเองด้วย ไม่เป็นปัญหาที่ลูกปืนครับ ยังแน่นดี ช่างบอกว่าเป็นที่ยาง เอามือลูบยางแล้วบอกว่า ยางบวม เป็นคลื่น รถรับน้ำหนักหน้ายางเดียว ควรจะเปลี่ยน (ว่าจะใช้สัก 50000 โลค่อยเปลี่ยน)

ถามว่าอันตรายใหมครับ ถ้าต้องเปลี่ยนพฤติกรรมใช้รถอย่างงี้ต้องเปลี่ยนยางแบบใหนดีครับ สเปกใหน ยี่ห้ออะไรดี

เติมลมไนโตรช่วยอะไรให้มันดีขึ้นใหมครับ

รถใช้น้อย แต่สองปีสี่หมื่น เยอะกว่าผมอีกครับ อิอิ จากอาการตอบตามที่เคยรู้มาเห็นควรว่าน่าจะต้องขยับรถบ่อยๆสักสองวันครั้งอาจะขับเดินหน้าหรือขับเล่นรอบหมู่บ้านสักรอบ เพื่อให้หน้ายางมีการเปี่ยนจุดรับแรงกดที่กระทำครับส่วนจะเปลี่ยนเป็นยางอะไรก็แล้วแต่ชอบเลยครับ ไม่เกี่ยวกับการจอดแบบนี้ครับ ส่วนเรื่องลมไนโตรก็ไม่เกี่ยวครับ

เอาเท่าที่หาข้อมูลและสอบถามผู้รู้มานะครับ

อาจไม่ถูกซะทีเดียว

- ถามว่าอันตรายไหม ตอบว่าอันตรายครับ

ควรเปลี่ยนครับ เพราะยางบวมแสดงว่าลมมันดันยางจนปูดออกมา

มันพร้อมจะแตกแล้วครับ

- เปลี่ยนเป็นยางแบบไหนดี สเปกใหน ยี่ห้ออะไรดี

อันนี้แล้วแต่ความต้องการ ลักษณะการใช้งาน และงบประมาณครับ ถ้าจะให้ดีเอาไซด์เดิมเท่ายางเดิมที่ติดมากับรถน่ะครับ

ถ้าชอบขับเร็วขับซิ่งก็ควรเลือกยางกลุ่มสปอร์ต แต่ถ้าไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ซิ่งไรมาก ชอบนุ่มๆ ก็เอากลุ่มยางนุ่มครับ

ยี่ห้ออะไรดี อันนี้ตอบไม่ได้จริงๆ ครับ เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกัน ขึ้นกับว่าใครชอบอันไหน เท่าที่หาข้อมูลในบอร์ดที่นิยมส่วนใหญ่ก็

บริดจโตน มิชลิน โตโย โยโก ตามนี้ครับ ส่วนตัวพึ่งเปลี่ยนมา หาข้อมูลและถามพี่ในคลับนี้แหละครับ

อีกอย่างยางบวมน่าจะเกิดจากการกระแทกของยางน่ะครับ เช่นตกหลุมแรงๆ บ่อยๆ หรือเบียดด้านข้างน่ะครับ การจอดเยอะ ไม่น่าเกี่ยวครับ

รอผู้รู้อีกทีะครับ

ผมว่าน่าจะเกิดจากการเปลื่ยนแปลงอุณหภูมิของยาง อย่างรวดเร็ว

เช่น ขับรถเป็นเวลานานๆหลายชั่วโมง ช่วงถนนร้อนมาก

แล้วเวลาจอดรถอาจจะไปจอดแถวที่มีแอ่งน้ำ เลยทำให้ยางมีการบวมหรืออาจจะระเบิดได้

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ

ยางบวมมันมีหลายปัจจัยนะครับ การที่ยางถูกกระแทกแรงก็มีอาการบวมได้ จอดอยู่กับที่แล้วตากแดดด้วยรึป่าวครับ

จอดนานมากๆ น้ำหนักรถมันจะแทไปจุดๆเดียว โครงสร้างของยางจะเสียได้นะครับ แต่ถึงกับบวมอันนี้รอ Guru มาตอบอีกที

ของผม จ-อ-พฤ Click i > พุธ-ศ FD ไปทำงาน

ยางบวมมีหลายสาเหตุครับ แต่สาเหตุหลักๆมีดังนี้

-เกิดจากการตกหลุม/กระแทกอย่างรุนแรง ทำให้โครงสร้างยางฉีกขาดภายใน ส่วนใหญ่จะบวมที่แก้มยางครับ เพราะเป็นจุดที่รับแรงขณะตกหลุม

-ยางเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งานครับ ทำให้โครงสร้างยางเริ่มเสื่อมสภาพครับ

-ยางรั่ว/ลมอ่อนวิ่งบด ทำให้โครงสร้างภายในฉีกขาด ก็สามารถเกิดอาการบวมที่แก้มยาง

-เกิดจากคุณภาพของยางโดยตรง

ควรเปลี่ยนทันทีที่พบว่ายางบวมครับ หรือนำล้ออะไหล่มาใช้สำรองก่อนก็ได้ เพราะโครงสร้างยางภายในมีการแยกชั้นกันเรียบร้อย พร้อมที่จะสร้างปาฏิหารย์ได้ทุกเมื่อครับผม

ยางบวมมีหลายสาเหตุครับ แต่สาเหตุหลักๆมีดังนี้

-เกิดจากการตกหลุม/กระแทกอย่างรุนแรง ทำให้โครงสร้างยางฉีกขาดภายใน ส่วนใหญ่จะบวมที่แก้มยางครับ เพราะเป็นจุดที่รับแรงขณะตกหลุม

-ยางเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งานครับ ทำให้โครงสร้างยางเริ่มเสื่อมสภาพครับ

-ยางรั่ว/ลมอ่อนวิ่งบด ทำให้โครงสร้างภายในฉีกขาด ก็สามารถเกิดอาการบวมที่แก้มยาง

-เกิดจากคุณภาพของยางโดยตรง

ควรเปลี่ยนทันทีที่พบว่ายางบวมครับ หรือนำล้ออะไหล่มาใช้สำรองก่อนก็ได้ เพราะโครงสร้างยางภายในมีการแยกชั้นกันเรียบร้อย พร้อมที่จะสร้างปาฏิหารย์ได้ทุกเมื่อครับผม

แน่นมาเลยครับพี่หนั่น

เพิ่มเติมอีกนิด

สำหรับอาการบวมที่หน้ายางสามารถเกิดขึ้นได้จาก เมื่อยางรั่วแล้วนำไปปะด้วยวิธีการที่ไม่ได้มาตรฐาน เช่นการปะด้วยความร้อนที่ไม่เหมาะสม ก็อาจเกิดอาการบวมในระยะยาวได้

แน่นมาเลยครับพี่หนั่น

555+ แต่ก่อนตอนทำงานมีหน้าที่ตรวจสอบหาสาเหตุที่ทำให้รถเกิดความปกติ รวมถึงเรื่องยางด้วย ก็เลยเหลือความรู้ติดตัวมาบ้าง.... :P

ยางบวม อันตรายมากครับ

สมควรเปลี่ยนทันที หากเงินไม่พร้อมก็นำล้ออะไหล่มาใช้ไปพลางๆก่อนตามที่คุณหนั่นแนะนำเลยครับ

เปลี่ยนดีกว่าครับ เกิดขับไปยางระเบิดขึ้นมา อันตรายแก่ชีวิตนะครับ ผมว่ามันไม่คุ้มเลย ที่สำคัญมีคนที่เรารักร่วมทางไปด้วย

เพิ่มเติมอีกนิด

สำหรับอาการบวมที่หน้ายางสามารถเกิดขึ้นได้จาก เมื่อยางรั่วแล้วนำไปปะด้วยวิธีการที่ไม่ได้มาตรฐาน เช่นการปะด้วยความร้อนที่ไม่เหมาะสม ก็อาจเกิดอาการบวมในระยะยาวได้

เคยรั่วมาหนึ่งครั้งครับ ปะที่ B-Quick หลังจากนั้น ทุกๆ 2-3 วันลมยางล้อนั้นอ่อนตลอดเลย เติมไนโตรก็ไม่ดีขึ้น

มันก็ไม่ถึงกับบวม มองไม่เห็นด้วยสายตาชัดเจนครับ แต่พอลูบก็จะรู้สึกว่ายางเป็นคลื่นครับ ไม่สม่ำเสมอเหมือนล้ออื่น ก่อนเคยรั่วมาครั้งนึงครับ ใช้แม๊คเดิม สลับยางอไหล่ได้ใหม หรือต้องใช้ล้อกะทะ วันที่ 13 มิ.ย. 55 สงขลา - ตรัง อีก ขับ 80 หรือ ??? เซ็งจางเรยอ้า สาวนั่งรถ ถามว่าพี่ ทำไมเสียงล้อดังจัง แง้ๆๆๆๆๆ ช่วยด้วย

ปล บ้าน รถ เงินกู้ ประกัน สิ้นเดือนนี้ รวม 75000 ถ้าเปลี่ยนยางอีก โอ้จอร์ดดดด

มันก็ไม่ถึงกับบวม มองไม่เห็นด้วยสายตาชัดเจนครับ แต่พอลูบก็จะรู้สึกว่ายางเป็นคลื่นครับ ไม่สม่ำเสมอเหมือนล้ออื่น ก่อนเคยรั่วมาครั้งนึงครับ ใช้แม๊คเดิม สลับยางอไหล่ได้ใหม หรือต้องใช้ล้อกะทะ วันที่ 13 มิ.ย. 55 สงขลา - ตรัง อีก ขับ 80 หรือ ??? เซ็งจางเรยอ้า สาวนั่งรถ ถามว่าพี่ ทำไมเสียงล้อดังจัง แง้ๆๆๆๆๆ ช่วยด้วย

ปล บ้าน รถ เงินกู้ ประกัน สิ้นเดือนนี้ รวม 75000 ถ้าเปลี่ยนยางอีก โอ้จอร์ดดดด

ถ่ายรูปมาดูหน่อยได้ไหมครับ

เคยรั่วมาหนึ่งครั้งครับ ปะที่ B-Quick หลังจากนั้น ทุกๆ 2-3 วันลมยางล้อนั้นอ่อนตลอดเลย เติมไนโตรก็ไม่ดีขึ้น

หลังจากปะยางมาแล้วยางรั่วแยกเป็น 2 กรณี

1.ปะไม่ดี ยังมีการซึมรั่วอยู่ หรือปะแล้วใช้ความร้อนสูงมากเกินไปทำให้โครงสร้างยางแยกชั้นทำให้เกิดอาการบวมที่หน้ายาง อันนี้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว..

2.หลังจากปะ ขอบยางเวลาประกอบยางเข้ากับกะทะล้อไม่สนิท ถอดประกอบใหม่ก็หาย (ถ้ายางไม่บวมและปะมาดีแล้ว)

ถ้ายางเป็นคลื่นตลอดทั่วทั้งหน้ายางก็ทำให้ยางดังหอนได้ครับ อันนี้ผิดปกติที่ช่วงล่างหรือเป็นเพราะยางหมดอายุการใช้งาน

เอายางอะไหล่มาสลับใช้ก่อนดีกว่าครับ

หลังจากปะยางมาแล้วยางรั่วแยกเป็น 2 กรณี

1.ปะไม่ดี ยังมีการซึมรั่วอยู่ หรือปะแล้วใช้ความร้อนสูงมากเกินไปทำให้โครงสร้างยางแยกชั้นทำให้เกิดอาการบวมที่หน้ายาง อันนี้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว..

2.หลังจากปะ ขอบยางเวลาประกอบยางเข้ากับกะทะล้อไม่สนิท ถอดประกอบใหม่ก็หาย (ถ้ายางไม่บวมและปะมาดีแล้ว)

ถ้ายางเป็นคลื่นตลอดทั่วทั้งหน้ายางก็ทำให้ยางดังหอนได้ครับ อันนี้ผิดปกติที่ช่วงล่างหรือเป็นเพราะยางหมดอายุการใช้งาน

เอายางอะไหล่มาสลับใช้ก่อนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ ตามนี้เลย วันอาทิตย์ นี้จะไปเปลี่ยน

ว่าแต่ล้อกะทะ ก็เท่ดีอะ อิอิ