Jump to content

โช๊คหน้าทำไมมันกระแทกจัง

Recommended Posts

โช๊คหน้ารถผมเวลาเจอเนิน หรือหลุมหรือเนิน

มันจะกระแทกเหมือนโช๊คมันยุบตัวจนสุดอ่ะครับ

รถผมใส่สปริงแดงเก่า พี่ทศ + โช๊คเดิมอัดน้ำมัน + ค้ำโช๊คหน้า

แบบนี้น่าจะเกิดจากเบ้าโช๊คพัง หรือว่า สปริงหน้ามันอ่อนไปครับ

ขอบคุณความคิดเห็นจากทุกท่านนะครับ

ผมลืมบอกครับรายละเอียด

ยางแท่นเครื่อง กับโช๊ค เปลี่ยนมา ระยะน่าจะยังไม่ถึง 2 หมื่นโล ครับ

แต่เบ้าโช๊ค นี่แหละ ดูไม่เป็น

เคยเปลี่ยนมาครั้งนึง

ช่างบอกว่าเบ้าโช๊คเสีย  พอเอาตัวใหม่มาเทียบ มันก็ไม่ต่างกันเลย

สงสัยต้องเอารถไปเช็ค

...เสียตังอีกแล้วล่ะครับ  T_T

พอดีซื้อของใหม่มาแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยน

เลยหยิบมาดู

เดาว่าถ้ามันพังคงจะเป็นที่ยางด้านในล่ะมั้งครับ ( รูปที่ 2 )

เพราะรูปที่ 1 ผมลองเทียบดูกะอันเดิมที่เคยถอด มันไม่ต่างกันเลย

พอดีซื้อของใหม่มาแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยน

เลยหยิบมาดู

เดาว่าถ้ามันพังคงจะเป็นที่ยางด้านในล่ะมั้งครับ ( รูปที่ 2 )

เพราะรูปที่ 1 ผมลองเทียบดูกะอันเดิมที่เคยถอด มันไม่ต่างกันเลย

ของผมที่เคยพัง มันขาดข้างในตรงจุดที่รูป 2 ชี้ครับ แต่ว่าคราวนั้นปล่อยไว้นานนิดนึงตรงจุดที่ลูกศรชี้ของรูป 1 มันเลยฉีกให้เห็นได้อีกจุดครับ

รบกวนสอบถามราคาหน่อยนะ พอดีของผมน่าจะใกล้แล้วเหมือนกัน

ผมซื้อของแท้แถววรจักรมาประมาณ 600 หรือ 800 นี่แหละครับ ในห้องซื้อขายเห็นมีของเทียบอยู่ ราคาถูกกว่านี้ครับ

ของผมที่เคยพัง มันขาดข้างในตรงจุดที่รูป 2 ชี้ครับ แต่ว่าคราวนั้นปล่อยไว้นานนิดนึงตรงจุดที่ลูกศรชี้ของรูป 1 มันเลยฉีกให้เห็นได้อีกจุดครับ

ผมซื้อของแท้แถววรจักรมาประมาณ 600 หรือ 800 นี่แหละครับ ในห้องซื้อขายเห็นมีของเทียบอยู่ ราคาถูกกว่านี้ครับ

ขอบคุณข้อมูลจากพี่ Zarya มากครับ

อาการเบ้าโช๊ค พังมันจะเกี่ยวกับสปริงโหลด ที่เราใส่ หรือว่า ค้ำโช๊ครึเปล่า ครับ

คือผมเคยเปลี่ยนมารอบนึงแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ

อาการเบ้าโช๊ค พังมันจะเกี่ยวกับสปริงโหลด ที่เราใส่ หรือว่า ค้ำโช๊ครึเปล่า ครับ

คือผมเคยเปลี่ยนมารอบนึงแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะผมใช้ช่วงล่างเดิมๆมาตลอดเลยครับ

เลยหยิบมาดู

ถ้าเปลี่ยนแล้วรบกวน review ให้ด้วยนะครับ จะได้ลองเปลี่ยนตามบ้าง

ขอบคุณครับ

อ้อ ลืมไป เวลาถอดโช้คออกมาเปลี่ยนยางเบ้าโช้ค ถ้าเป็นไปได้ให้เขาดูยางกันกระแทกอะไรซักอย่างด้วยก็ดีครับ เห็นมันเป็นลูกสีส้มๆ ไม่ใหญ่มากนัก พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ

ยางตัวนี้เห็นช่างบอกว่ามันเอาไว้กันกระแทกเวลาจั๊มหรือกระแทกแรงๆเหมือนกัน ถ้ามันเริ่มเสื่อมหรือขาดก็เปลี่ยนไปพร้อมกันเลยก็ดีครับ ตัวละไม่กี่บาทเอง

อ้อ ลืมไป เวลาถอดโช้คออกมาเปลี่ยนยางเบ้าโช้ค ถ้าเป็นไปได้ให้เขาดูยางกันกระแทกอะไรซักอย่างด้วยก็ดีครับ เห็นมันเป็นลูกสีส้มๆ ไม่ใหญ่มากนัก พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ

ยางตัวนี้เห็นช่างบอกว่ามันเอาไว้กันกระแทกเวลาจั๊มหรือกระแทกแรงๆเหมือนกัน ถ้ามันเริ่มเสื่อมหรือขาดก็เปลี่ยนไปพร้อมกันเลยก็ดีครับ ตัวละไม่กี่บาทเอง

ขอบคุณครับพี่

ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ ข้างละ 100 

วันนี้พยายามจะเปลี่ยนเอง

ลองขันน๊อตโช๊คแล้ว ไม่ไหวครับแน่น มาก  T_T

วันนี้พยายามจะเปลี่ยนเอง

ลองขันน๊อตโช๊คแล้ว ไม่ไหวครับแน่น มาก  T_T

เห็นตอนถอด เขาถอดโช้คและสปริงออกมาด้วยครับ จะให้ดีไปให้ร้านถอดดีกว่าครับ

• 1 year later...

ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ ...

เบ้าโช๊ค มาพร้อม ลูกปืน ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อ ลูกปืน แยกต่างหาก ???

ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ ...

เบ้าโช๊ค มาพร้อม ลูกปืน ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อ ลูกปืน แยกต่างหาก ???

จะมาพร้อมกันเป็นชุดคับบ