Jump to content

(เรื่องโช้คอัพ)เมื่อใส่ล้อ 18" ถ้าต้องการPerformanceดีๆ ควร??

Recommended Posts

เมื่อใส่ล้อ 18" ถ้าต้องการPerformanceดีๆ ขับสบายๆไม่ต้องกังวลเวลาขับบนท้องถนน ไม่ว่าจะเป็นหลุมหรือเนิน

เราควรเปลี่ยนโช้คใช่มั้ยครับ ถ้าโช้คเดิมแต่เปลี่ยนสปริงนี่ยังไงก็ลำบากอยู่ดีใช่มั้ยครับ??????......

ขับใช้งานทั่วไป ขับทางไกลๆต่างจังหวัดเดือนละ 2-3 ครั้ง.....

แนะนำด้วยครับผม 

โช็คเดิมเปลี่ยนสปริงก็ได้ความเตี้ย รถสวยขึ้นเเต่ก็ไม่เกาะถนนเท่าการเปลี่ยนโช้คดีๆครับ

เเนะนำหาสตรัทปรับเกลียวซักชุดจบเลยครับ ในกรณีที่ต้องการ ความนุ่มนวลเเละเกาะถนน

เเต่ถ้าชอบเเนวโหดเเต่เกาะหนึบ เเนะนำโช้ค type r ครับ ราคาไม่เเรงด้วย

มันก็อยู่ที่งบของเราด้วยนะครับเป็นหลัก  ถ้าไม่เปลี่ยนอะไร ล้อ18  ก็ขับได้  แต่จะดูรถมันสูงไปหน่อย ส่วนตัวมันดูไม่สวย ก็เลยไปใส่สปริงโหลด แรกๆก็ดีขับมันส์ขึ้น  ซักพักเริ่มรู้สึกว่าโช้คมันเอาสปริงโหลดไม่อยู่  (เวลาขึ้นจั้มสะพานหรือเนินถนน)  ก็ลงทุนใส่โช้คแต่ง +กันโคลงหลัง  คราวนี้สำหรับผมคิดว่าลงตัวพอแล้ว ขับมันส์ ไม่ต้องระวังมากเวลาจั้มบนสะพาน หรือเจอเนิน      (จากการใช้งานจริงของผมนะครับ อาจไม่มีหลักวิชาการอะไรบรรยายจากความรุ้สึกจากการขับขี่จริงๆนะครับ) 

โช็คเดิมเปลี่ยนสปริงก็ได้ความเตี้ย รถสวยขึ้นเเต่ก็ไม่เกาะถนนเท่าการเปลี่ยนโช้คดีๆครับ

เเนะนำหาสตรัทปรับเกลียวซักชุดจบเลยครับ ในกรณีที่ต้องการ ความนุ่มนวลเเละเกาะถนน

เเต่ถ้าชอบเเนวโหดเเต่เกาะหนึบ เเนะนำครับ ราคาไม่เเรงด้วย

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังสนใจ H-Drive เดี๋ยวต้องลองศีกษาโช้ค type r สะหน่อยแล้วว

มันก็อยู่ที่งบของเราด้วยนะครับเป็นหลัก  ถ้าไม่เปลี่ยนอะไร ล้อ18  ก็ขับได้  แต่จะดูรถมันสูงไปหน่อย ส่วนตัวมันดูไม่สวย ก็เลยไปใส่สปริงโหลด แรกๆก็ดีขับมันส์ขึ้น  ซักพักเริ่มรู้สึกว่าโช้คมันเอาสปริงโหลดไม่อยู่  (เวลาขึ้นจั้มสะพานหรือเนินถนน)  ก็ลงทุนใส่โช้คแต่ง +กันโคลงหลัง  คราวนี้สำหรับผมคิดว่าลงตัวพอแล้ว ขับมันส์ ไม่ต้องระวังมากเวลาจั้มบนสะพาน หรือเจอเนิน      (จากการใช้งานจริงของผมนะครับ อาจไม่มีหลักวิชาการอะไรบรรยายจากความรุ้สึกจากการขับขี่จริงๆนะครับ) 

ขอบคุณมากครับ ใช่เลยครับคำตอบที่ต้องการคือผมอยากจบแบบไม่ต้องคอยระวังมากเวลาจั้มสพานหรือเนินต่างๆ ตอนนี้ก็กำลังตัดสินใจเรื่องโช้คอยู่ว่าตัวไหนดี ก็ตัดเรื่องสปริงโหลดไปได้เลย ดูแล้วจะได้แต่ความสวยงามอย่างเดียว ซึ่งตอนนี้ก็มองๆ H-Drive หรือตัวที่ใกล้เคียงกัน อยากได้ขับสบายๆไม่เหนื่อยครับ 

ส่วนตัวผม คิดว่าล้อ 18 มันไม่ใช่ว่าจบแค่เรื่องโช้คคับ

เปลี่ยนโช้คก็จบเรื่องล้อติดกับการทรงตัว แต่อย่าลืมครับว่า

ล้อ 18 ยางมันบางมาก หากคิดจะซิ่งโดยไม่ระวังแล้ว

ล้อจะดุ้งเอาง่ายๆคับ ผมเห็นมาหลายคันแล้ว xxxยางบางๆ

ล้อดุ้งขอบเยินเลยทีเดียว ถ้าอยากซิ่ง ขับมันๆ 17 จะดีกว่าคับ

ถ้าเป็น 18 มันสวยคับ แต่เหมาะกับการขับช้าๆ แบบระวังตัวจะดีกว่า