Jump to content

ช่วยผมฟังเสียงนี้หน่อยครับ เสียงอะไร

Recommended Posts

รถ CIVIC FD ราว ๆ ปี  2006-2007  วิ่งมาสามแสนโลเศษ ติดแก้ส LPG

มีเสียงมาจากแถว ๆ นี้ครับ น้องเจ้าของ(ผู้หญิง) ขับรถไปศูนย์ ศูนย์แจ้งว่าอะไรสักอย่าง (จำไม่ได้) ราคาประมาณ 14,000 บาท

ช่วยฟังหน่อยครับ

เดาว่าลูกปืน ของไดชารจแตกค่ะ หรือ ไม่ก็ตรงไหนสักจุดของลูกปืน (เดานะค่ะ ฟังตามเสียง) แนะนำลองถอสายพานแล้วเอามือลองหมด หากสดุดหรือไม่สมูท รู้สึกผิดปกติ ใช่แน่ค่ะ ฟันธง อันนี้จำเอามาจากคันเก่า EVO5 ค่ะ

ถ้า 14000 ตามศูนย์ว่า นี่มันระดับยกเปลี่ยนอุปกรณ์เลยคับ

ที่ฟังจากคลิปผมก้อยังเดาว่าลูกปืนพูเล่ซักตัวตามน้องข้างบนนะ แต่แปลกใจตรงราคาที่ศูนย์แจ้งนี่แหละ

ผมก็เดาไว้ว่าไดชาร์จคับ ไม่ก็อาจจะวาวล์ไม่ได้ตั้ง เพราะรถวิ่งมา 3 แสนกว่าโล

เดี๋ยวแนะนำให้น้องไปศูนย์ใหม่ ไม่เข้าที่เดิม

วาวล์ น่าจะไม่ใช่ค่ะ ถ้าเครื่องรอบต่ำ จะฟังเสียงวาวล์ได้ชัด จะดัก แก็กๆๆ พอเร่งเครื่องรอบสูง หรืออุณหภูมิร้อนได้ที่ เหล็กจะขยายตัว เสียงดังของวาวล์จะเบาลงเล็กน้อย หรือเงียบไปเลย เสียงหอนนี่น่าจะเป็นลูกปืน คะ :)

เดาว่าลูกปืน ของไดชารจแตกค่ะ หรือ ไม่ก็ตรงไหนสักจุดของลูกปืน (เดานะค่ะ ฟังตามเสียง) แนะนำลองถอสายพานแล้วเอามือลองหมด หากสดุดหรือไม่สมูท รู้สึกผิดปกติ ใช่แน่ค่ะ ฟันธง อันนี้จำเอามาจากคันเก่า EVO5 ค่ะ

เสียงหวีดแหลม  ดังเป็นจังหว่ะตามรอบเครื่อง คิดว่าเป็น Ball Bearing เช่นกัน 

เคยฟังเสียง ลูกปืนเครื่องจักร ตัวเล็กๆรอบจัด เสียงก็คล้ายกัน

ปล.

K.jakkapan นี่ inspection เสียงได้ด้วย    :0186:

เสียงหวีดแหลม  ดังเป็นจังหว่ะตามรอบเครื่อง คิดว่าเป็น Ball Bearing เช่นกัน 

เคยฟังเสียง ลูกปืนเครื่องจักร ตัวเล็กๆรอบจัด เสียงก็คล้ายกัน

ปล.

K.jakkapan นี่ inspection เสียงได้ด้วย    :0186:

555 ขอบคุณค่ะ คันเก่า มีปัญหาบ่อย เลย เอามาเดา รวมกัน :)  :)  :)

ใด้เรื่องยังไงมาแจ้งด้วยนะจาร์ย

เครครับ ตอนนี้น้องเค้าเอาไปให้ศูนย์ที่แนะนำไปดูละ

รายงานผลครับ

วันนี้สอบถามน้องเจ้าของรถแล้วทราบว่า เอารถไปเปลี่ยนไดชาร์จและคอมฯแอร์ (น้องแจ้งมาอย่างนี้) เสียงหายแล้วครับ 

ขอบคุณพี่จิรวัชร ที่ให้คำแนะนำและติดตามสอบถามมาโดยตลอด

ขอบคุณพี่ ๆ น้อง ๆ CCTH ทุกคนที่ให้คำแนะนำและห่วงใยกันครับ

• 4 weeks later...

เป็นเหมือนกันครับ แต่ศูนย์ หาไม่เจอเพราะมันยังเป็นๆหายๆ มาเป็นปีแล้ว แต่เรื่องความดัง ยังไม่เท่าในคลิป แล้วพอดับเครื่องทิ้งไว้ สักพัก แล้วสตาร์ทใหม่ เสียงมันก็หายไป งงงง

แต่ขอบคุณที่แชร์อาการและสาเหตุ จะได้เป็นแนวทางในการซ่อมต่อไป

เป็นเหมือนกันครับ แต่ศูนย์ หาไม่เจอเพราะมันยังเป็นๆหายๆ มาเป็นปีแล้ว แต่เรื่องความดัง ยังไม่เท่าในคลิป แล้วพอดับเครื่องทิ้งไว้ สักพัก แล้วสตาร์ทใหม่ เสียงมันก็หายไป งงงง

แต่ขอบคุณที่แชร์อาการและสาเหตุ จะได้เป็นแนวทางในการซ่อมต่อไป

ยินดีด้วยครับ หายแล้ววว  :0055:

เจ้าของเป็นน้องผู้หญิงคับ ขับอย่างเดียว พอสงสัยผมเลยคิดว่าที่นี่พี่น้องเราเก่ง ๆ เยอะ 

ยินดีให้เลียนแบบไม่สงวนสิทธิ์ค๊าบ