Jump to content

หมุนพวงมาลัยไปทางซ้าย ทางขวา แล้วมีเสียงดัง ครืด ครืด?????

Recommended Posts

ก่อนไปโทรไปถามก่อนครับ 0 บอกว่า ค่าน้ำมันเพาเวอร้อยกว่าบาท ค่าแรงสองร้อยกว่าบาท เบ็ดเมร็จ 500 ไม่เกิน

แต่เอาเข้าจริง ค่าน้ำมัน 178 บาทต่อลิตร ใช้ไปทั้งหมด 4 ลิตรครับ ค่าแรง 1.0 = 440 บาทครับ รวม Vat แล้ว 1220 บาทพอดีครับ ใจหายเลยครับ ผมถามว่าทำไมแพงจัง ช่างบอกว่าเปลี่ยนทั้งระบบเลยครับ ผมก็ งง เออๆ ออ ไปครับ

ออ ได้แจ้งขอเคลมยางรองแท่น้ครื่องเรียบร้อยแล้วครับ แต่ไม่มีอะไหล่ รอสั่งก่อนครับ ของมาแล้วค่อยโทรมาแจ้งให้นำรถไปเปลีายนคนับ

ความรู่สึกหลังจากเปลี่ยน น้ำมันเพาเวอ แทบจะไม่ต่างจากเดิมมากนักครับ หรือว่าผมไม่มีจินตนาการเองก็ไม่รู้ครับ

มีใครที่เปลี่ยนมาแล้วเข้ามาแบ่งปันกันหน่อยครับ เผื่อผมจะโดนช่างหลอกมาครับ

เปลี่ยนแล้วเสียง ครืดๆๆ  หายมั้ยครับ 

พอดีรถผมก็มีเสียงแบบนี้เหมือนกัน

ก่อนจะเข้า 0 มันก็เป็นๆหายครับ หายนานกว่าเป็นครับ แต่หลังจากเปลี่ยนมา 2 วันยังไม่พบอาการดังกล่าวทีครับ เพราะว่าฝนตกครับ ไม่อยากไปไหน นอนบนที่นอนดีกว่าครับ เดี๋ยวจะมารายงานอาการให้ทราบอีกทีครับ

เค้าบอกว่า ดีนะครับที่น้ำมันไม่พร่อง ไม่งั้นต้องโอเวอฮอลหลายพันบาทครับ คนละเรื่องกันเลยครับพี่ ผมเลยทำเป็นไม่ได้ยินไปครับ

เคยเป็นครับ ของผมเปลี่ยนชุดซ่อม พวงมาลัยเพาเวอร์ ซื้อที่ศูนย์ พันกว่าบาท รวมค่าแรง คิดว่าราคาศูนย์น่าจะ2000 อัพแน่ๆๆๆๆ

เปิดประเด็นเรื่องเสียงเเล้ว ผมขอคําเเนะนําด้วยนะคับ พอดีรถผมก็ดัง ครืด ครืด เหมือนกัน เเต่มันเป็นเเค่ช่วงเเรกๆที่ขับอะคับ ผมสตาร์ตมันก็ไม่ดังอะไรนะคับ พอหมุนพวงมาลัยเท่านั้นเเหละ ดังครืด ครืด เลย พอขับไปสัก2นาทีเสียงก็หาย (เเต่มันเป็นเวลาจอดไว้นานๆ เหมือนเป็นเเต่ตอนที่เครื่องมันเย็น เครื่องร้อนไม่ดัง เพราะขับไปจอดสัก1-2ช.ม. ไรงี้ไม่เป็น เเต่ถ้าจอดทั้งวันเเล้วมาขับดังขึ้นมาทันที) ^__^

ของผมดัง ครืด ครืด ครับพี่เกรียง กึก กึก ก็ไม่อยากให้ดัง ดันดังซะงั้นครับพี่

ดังครืดๆ เหมือนล้อครูดกับพลาสติกหรือเปล่า เสียงมาจากหลังพวงมาลัย ถ้าใช่ของผมเคยเป็นเหมือนกันครับ

เป็นจากลูกปืนเบ้าโช็ค ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้แบบ ball joint แทนเสียงครืดๆไม่มีแล้ว แต่ดังกึกๆแทน อิอิ

• 5 months later...

เปิดประเด็นเรื่องเสียงเเล้ว ผมขอคําเเนะนําด้วยนะคับ พอดีรถผมก็ดัง ครืด ครืด เหมือนกัน เเต่มันเป็นเเค่ช่วงเเรกๆที่ขับอะคับ ผมสตาร์ตมันก็ไม่ดังอะไรนะคับ พอหมุนพวงมาลัยเท่านั้นเเหละ ดังครืด ครืด เลย พอขับไปสัก2นาทีเสียงก็หาย (เเต่มันเป็นเวลาจอดไว้นานๆ เหมือนเป็นเเต่ตอนที่เครื่องมันเย็น เครื่องร้อนไม่ดัง เพราะขับไปจอดสัก1-2ช.ม. ไรงี้ไม่เป็น เเต่ถ้าจอดทั้งวันเเล้วมาขับดังขึ้นมาทันที) ^__^

ของผมมีอาการเหมือนแบบนี้เป๊ะเลยครับ รถปี 2006 เครื่อง 2.0 ครับ

• 10 months later...

ของผมมีอาการเหมือนแบบนี้เป๊ะเลยครับ รถปี 2006 เครื่อง 2.0 ครับ

เหมือนกันเลยผม 2007 2.0 เวลาหมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงอ๊อดๆๆๆ ไม่รู้เป็นที่พวกช่วงล่างผมหรือป่าว

• 5 months later...