Jump to content

ขอสอบถามเกี่ยวกับโคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์ของ FD

Recommended Posts

ถ้าทำเอง ไม่แพงคับ แต่ต้องเก่งพอตัว ชมรมช้างน้อยจัดมากันหลายคู่ละ หาของเอง ทำกันเอง

หรือ คุณนน คุณโจ้ สั่งได้ระดับงานเทพทั้งนั้น แต่เข้าใจว่าราคาสูงอยู่

แต่งานที่ออกมา คนละทวีปนะคับ ขับๆ ดูเหมือนจะสว่างเท่าแต่มาจอดเทียบเปิดไฟนี่รู้เลย

ความคมความเข้มแสง ระยะทางของแสง กินกันมิด ;)

โหยคุยกันยาวเลย :lol:

โปรรุ่นนี้ ตัวโคมน่าจะเป็น H7 หลอด halogen คับ Reflector การรวมแสง ไม่ได้ทำมาสำหรับหลอด Xenon ตระกูล D serie

ตัว Shield กับ Reflector ยังสมัยอินโดจีนกันไปเลย ไม่มีทรงคัทออฟ แสงออกมาแบบ งงๆ ไม่รู้เข้มไปทางไหนดี

บอกกันตรงๆ อย่าเคืองกันนะคับ โคมทรานฟอเมอร์ที่ขายกันเกลื่อนๆตอนนี้ ยังให้แสงที่ถูกต้องตามหลักกว่าเยอะคับ สวยมีทรง มีความเข้มที่น่าพอใจ

ผมว่า ถ้าเอาสว่าง ไปหาใส่โคม 2.0 ของเดิม มาใส่ดีกว่าเยอะมากกก หรือชอบ Projector ก้อไปหา ทรานฟอเมอร์มาใส่

แต่ถ้าเอาสวยกว่านั้น ไปหา OEM มาทำเลยคับ

โคมแบบนี้ ได้สวย ดุ แต่รูป จูบไม่หอมจริงๆคับ ใครใช้อยู่อย่าโกรธผมนะคับ :lol:

เห็นด้วยครับ ถ้าโคมแบบนี้ใช้ของเดิมดีกว่า เวลาวิ่งต่างจังหวัดตอนกลางคืน แล้วฝนตกด้วยนี่จะรู้เลย

แต่หากขยับไป DIY ใช้ OEM นั้นดีกว่าเดิมเเน่นอน แต่ต้องใช้ฝีมือกับอุปกรณ์มากหน่อย :)

• 2 years later...

อีกทางเลือกครับ OEM โปรเจคเตอร์ (2.0) เอาโคมเดิมไปแปลงแสงไม่ฟุ้ง แน่นอน อย่างที่ ป๋าทอมบอกครับ

(ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพด้วยครับ)

ขอสอบถามหน่อยครับ เรื่องหลอดโปรเจคเตอร์ พอดีมีญาติอยู่เยอรมัน ถ้าสั่งหลอดโปรเจคเตอร์ของเยอรมันแท้ๆ มาใส่โคมFDเดิมต้องใช้หลอดแบบไหนบ้างครับ พอดีเดือนหน้าเค้าจะบินมาเมืองไทยครับ เลยอยากถามผู้รู้หน่อยครับ ต้องใช้หลอดที่อยู่ในรถรุ่นไหนบ้าง ของพวก bmw หรือ BEN หรือ โฟค อะไรทำนองนี้ครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ  ((((((ขออณุญาติเจ้าของภาพด้วยน่ะครับ))))