Jump to content

พี่ๆ อาการที่เคยเป็นกลับมาอีกแล้ว --

Recommended Posts

อาการมันคือถ้าขับๆไปแล้วต้องปล่อยคันเร่งจนสุด เช่นชะลอขึ้นลูกระนาด รอบจะตกจนสั่นๆๆ แล้วรอบก็กลับขึ้นมาที่เดินเบา เดี๋ยวมีวีดีโอให้ดูคับ หาวิธีลงก่อน 555 แต่ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย

รอบต่ำเกิ้น เข้าศูนย์เอาคลิปไปให้เค้าดูเลยคับ 

Idle control ป่าวเนี่ย 

รอบเดินเบาต่ำไปไหมครับ ปกติน่าจะประมาณ 750-800 rpm. นะครับ

เข้าศูนย์ตามพี่ทอมว่าดีกว่าครับ

เมื่อกี้เข้าไปที่ศูนย์เค้าแจ้งว่า อาจจะเป็นที่หัวฉีด อาจจะต้องเปลี่ยน แล้วต้องเช็คระบบ หัวเทียน กำลังอัด และระบบน้ำมัน และ ไฟ ทั้งหมด 

อันนี้พี่ๆช่วยพิจารณาหน่อยครับ ว่าสมควรไหม เพราะเค้าบอกว่าทำตอนนี้ไม่ทันแล้ว ต้องเอารถไปทิ้งไว้พุ่งนี้เช้า 8 โมง แล้วคงได้รถช่วงเย็นๆ 

ในใจผมคิดว่าเป็นที่หัวเทียน เพราะว่าไม่เคยเปลี่ยนเลย เพราะหัวฉีดผมว่าไม่น่าใช่ เพราะวิ่งแค่ 62000 เองอะคับ 

ยังไงรบกวนรบกวนลองชี้เป้ามาหน่อยครับ เพราะพุ่งนี้ผมนัดเค้าเอารถไปทิ้งไว้ตอน 8 โมง ขอบคุณคับ

มาเเชร์ข้อมูลเรื่องรอบเครื่องต่ำรถสั่นเหมือนจะดับครับ ของผมเป็นตอนระบบเเอร์มันทำงาน

มันจะดึงรอบลงไปเหลือ 5-6ร้อย รอบ เเล้วรถจะสั่นเหมือนจะดับ เเก้ไขโดยถอดลิ้นปีกผีเสื้อมาล้าง

เเละรีเซตกล่อง ecu ใหม่ ใช้มาจนทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหารอบตกอีกต่อไป

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูยังครับ ถ้าไม่งั้นอาจจะเป็นที่ตัวดิสเทิอร์ ไม่รู้ผมเรียกถูกรึป่าว จะช่างนะจะทราบ

เพราะดูจากในคลิปมันลงมารอบต่ำมากแล้วค่อยสวิงขึ้น

ถ้ายังอยู่นครปฐมแล้วอยากถอดปีกผีเสื้อมาล้างเอง ติดต่อมานะครับ

อุปกรณ์พี่มีครบเลย เด๋วช่วยทำให้

ผมก็เป็นครับ อาการนี้เลย
เกียร์ M/T
ล้างลิ้นแล้วหาย ช่วงแรก
พอใช้ไปสัก 5พันโล ก็เป็นอีกครับ

ขีมาปกติ พอยกคันเร่งเหยียบคลัช หรือจังหวะที่ให้รอบตก
 รอบก็ตก 500 แล้วเด้งมา 750

มาเเชร์ข้อมูลเรื่องรอบเครื่องต่ำรถสั่นเหมือนจะดับครับ ของผมเป็นตอนระบบเเอร์มันทำงาน

มันจะดึงรอบลงไปเหลือ 5-6ร้อย รอบ เเล้วรถจะสั่นเหมือนจะดับ เเก้ไขโดยถอดลิ้นปีกผีเสื้อมาล้าง

เเละรีเซตกล่อง ecu ใหม่ ใช้มาจนทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหารอบตกอีกต่อไป

เหมือนพึ่งจะล้างไปนะครับ ประมาณไม่ถึงหมื่นโล

ถ้ายังอยู่นครปฐมแล้วอยากถอดปีกผีเสื้อมาล้างเอง ติดต่อมานะครับ

อุปกรณ์พี่มีครบเลย เด๋วช่วยทำให้

อยู่คับผม ตอนนี้อยู่หอที่ ม.เกษตรแหละครับ ทำศูนย์ที่นี่อะครับ เค้าพึ่งเปิดใหม่ พูดดีมาก บอกเดียวลองดูว่าเครมอะไรยังได้บ้าง เพราะประกันผมเกินไป2 เดือนเค้าบอกเดียวลองคุยกับศูนย์ใหญ่ให้ คับ

เกียร์ M/T

พอใช้ไปสัก 5พันโล ก็เป็นอีกครับ

ขีมาปกติ พอยกคันเร่งเหยียบคลัช หรือจังหวะที่ให้รอบตก

อยากทราบนิดนึง แล้วมันมีควันดำออกมาด้วยนะครับ มันจะเป็นที่ลิ้นหรอครับ 

แหม คุณชายรพี บอกทีเดียวให้หมดๆทีเดียวหน่อยสิคับ เพื่อนได้เดาถูกทางหน่อย  :D มาขยักขย่อนจัง

ถ้ามีควันดำ เป็นได้มากตามที่ศูนย์บอกคับ เกิดจากการเผาไหม้ไม่หมดจด ก้อน่าจะเป็นไปได้อีกที่สูบใดสูบหนึ่งหรือหลายสูบจะไม่ทำงาน

ก้อไปดูเอาที่ หัวเทียนหรือหัวฉีด เพราะเป็นชิ้นส่วนสิ้นเปลือง มีโอกาสเสียได้ตลอดเวลา ถ้าตัวใดตัวหนึ่งไม่ทำงานโอกาสเกิดอาการในรอบต่ำก้อเป็นไปได้ครับ 

แต่ . . . . . 

จากที่บอกว่า สตาร์ทใหม่แล้วหาย มันก้อลบล้างแนวคิดนี้นะคับ สตาร์ทใหม่แล้วหัวฉีดหายตัน หรือหัวเทียนกลับมาทำงานปกตินี่ อิมพอสสิเบิ้ลมากครับ 

มันขัดแย้งกันแบบขัดใจแม่เลยคับ  :D

ผมละมึนหัวละคับ 55555 เดี๋ยวพุ่งนี้เอาไปเช็คศูนย์แต่เช้าดีกว่า กัวจะยาว เพราะเดียวจะลามไปใหญ่ แต่ศูนย์บอกขับได้ ไม่เปนไร ผมสงสัยอยู่ว่า ทำไมไฟเอนจินมันไม่ขึ้นหรอคับ

อาการเดียวกัน เลยครับ E/MT 2006

คืบหน้ายังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

เกียร์ M/T

เมื่อเช้าเอาไปเข้าศูนย์อาการหายไปโดนที่ไม่กลับมาอีก ช่างอึ้งเลย 555

เค้าได้แต่รีเซ็ตกล่อง เรียนรู้รอบ เค้าบอกว่าน่าจะเป็นเพราะผมไปถอดสายหัวเทียน

เพราะผมถอดมาหุ้มสายไฟใหม่ เนื่องจากสายโดนหนูกัด แต่ไม่รุ้ว่าเกี่ยวไหม

แต่จากที่ขับดูตอนนี้เดินเบาขึ้นมาเยอะ เกือบ 1000รอบ ประมาณ 850 จากตอนแรกที่ไม่มีอาการเดินเบาอยู่ประมาณ 6 ร้อยกว้าๆ การเปลี่ยนเกียนิ่มๆขึ้นด้วย

เดี่ยวลองขับดูก่อนถ้าไม่หายยังไงเดี๋ยวแจ้งอีกทีคับ

ปัญหาใหม่อีกแล้วคับ ช่างเอาไปขับลองตั้ง 50 โล ลองอะไรของเค้าคับ เค้าบอกต้องวิ่งจนเครื่องร้อนถึงกำหนดเพื่อเช็คหัวฉีด ผมละอึ้งเลย ไม่มีการโทรมาบอก แจ้ง ขออนุญาตินำรถออก อะไรเลยสักอย่าง ทำอย่างนี้ได้ยังไง บอกว่าเอาไปวิ่งวนนครปฐมแล้วกลับมากำแพงแสน ไม่รุ้ขับไปทำไรที่ไหนรึเปล่า น่าจะติดกล้องในรถแต่แรก กำลังจะไปจัดเลย -- ทีนี้รู้แน่เอาไปทำไร เซงเลย

ปัญหาใหม่อีกแล้วคับ ช่างเอาไปขับลองตั้ง 50 โล ลองอะไรของเค้าคับ เค้าบอกต้องวิ่งจนเครื่องร้อนถึงกำหนดเพื่อเช็คหัวฉีด ผมละอึ้งเลย ไม่มีการโทรมาบอก แจ้ง ขออนุญาตินำรถออก อะไรเลยสักอย่าง ทำอย่างนี้ได้ยังไง บอกว่าเอาไปวิ่งวนนครปฐมแล้วกลับมากำแพงแสน ไม่รุ้ขับไปทำไรที่ไหนรึเปล่า น่าจะติดกล้องในรถแต่แรก กำลังจะไปจัดเลย -- ทีนี้รู้แน่เอาไปทำไร เซงเลย

ทดสอบความร้อน ไม่ต้องวิ่งไหนไกลก็ได้ 50km. เจอเหมือนผมเลย แต่ของผมศูนย์ Honda พระประแดง ตอบผมไม่ถูกเลย แค่ทดสอบแอร์ เย็นไม่เย็น

ทดลองที่ศูนย์ก็ได้ วิ่งไปไหน 50-60km.

แต่อาการหายแล้วใช่หรือป่าวครับ

ที่ศูนย์อุปกรณ์อาจไม่พร้อม

50โล อาจขับไปอีกศูนย์ก็ได้ครับ  คิด+
แต่อาการย์หายก็ดีแล้วครับ

อาการหายแล้วคับ แค่รีเซ็ตกล่องใหม่เองอ่ะคับ คอยดูกันต่อว่ามันจะกลับมาอีกไหม

Update

สรุปว่าวันนี้ผมขับรถกลับกรุงเทพ อาการกลับมาเป็นแบบเดิมอีกแล้วคับ ผมละเซ็งมันเปนมานานแล้ววว หาทางแก้ก็ไม่หาย ช่างเอาคอมมาเช็คก็ไม่เจอ -- ผมว่าจะลองล้าง MAF ดู ล้างครั้งก่อนหน้านี้นานมากแล้ว

Update

สรุปว่าวันนี้ผมขับรถกลับกรุงเทพ อาการกลับมาเป็นแบบเดิมอีกแล้วคับ ผมละเซ็งมันเปนมานานแล้ววว หาทางแก้ก็ไม่หาย ช่างเอาคอมมาเช็คก็ไม่เจอ -- ผมว่าจะลองล้าง MAF ดู ล้างครั้งก่อนหน้านี้นานมากแล้ว

ผมก็เปนเหมือนกันคับอาการนี้วันนี้เลยเอาเข้าอู่และทำการรีเซตกล่องECUใหม่หลังจากเช็คในคอมแล้วไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใดเพราะรถผมจะแสดงอาการเปนบางช่วงบางทีก้เปนบางทีก็ไม่เปนจะเปนตอนวิ่งไปสักระยะ อาการสั่นสะดุดๆเล็กน้อยรอบตกแต่ไม่ถึงกะดับเปนทั้งเปิดแอร์และปิดแแอร์ ช่างแจ้งว่าอาจจะเป็นที่น้ำมันเบนซินที่เราเติมเข้าไปมันอาจจะสกปรกลองซื้อน้ำยาล้างหัวฉีดมาล้างดูและหาปั้มเติมน้ำมันใหม่ๆดุหน่อย หลังจากรีเซตกล่องแล้ววันนี้ขับกลับมาก็ยังไม่มีอาการและเปนจังหวะที่น้ำมันเก่าผมหมดถังพอดีเติมของใหม่เข้าไป(แต่ตอนขับไปอู่ก็ไม่มีอาการนะ) แต่ผมก็เชื่อช่างนะคับ และเด้วจะมาบอกอีกทีว่าหายสนิทมั้ย 

อ่อๆผมก็มีควันดำเหมือนกันนะก้แจ้งช่างไปเหมือนกันช่างก้ยังยืนยันว่าน่าจะเปนที่น้ำมันเบนซินสกปรกไปอุดตัน  ผมจำที่ช่างบอกกับผมได้ไม่หมดอ่ะจำได้แค่ว่ากล่องECUมันอ่านค่าไม่ถูกเลยมีบางจังหวะจ่ายน้ำมันเยอะเกินไปหนาควันเลยดำ   แต่ตอนทำเสดลองเบิ้ลเครื่องดู ควันดำก็ยังมีอยู่แต่ต้องเหยียบๆหน่อย   แต่อาการรถเจ้าของกระทู้ดูจะหนักกว่ารถผมนะจากในคลิป   อาการแบบนี้มันหลายสาเหตุจิงๆ ออกซิเจนเซนเซอร์ลองเช็คดูบ้างยังอ่ะคับ