Jump to content

พี่ๆ อาการที่เคยเป็นกลับมาอีกแล้ว --

Recommended Posts

วันนี้ลองล้าง MAF senser และรีกล่องใหม่(เอง)ตามวิธีที่พี่ทอมเคยบอกไว้ อาการอายสนิทเลยคับ แถมอาการเปลี่ยนเกียร์2กระตุกหรือประมาณ 18 km/h แล้วกระตุกหายไปเลยคับ เปลี่ยนเกียนิ่มมากกก แต่คงต้องลองใช้ไปเรื่อยๆคับ เพราะเมื่อกี้ก็เปลี่ยนน้ำมันใหม้ทั้งถัง เพราะหทดพอดี ปกติผมจะชอบเติมทีละ 500 800 ไรงี้คับ เลยลองจัดเต็มทีเดียวคับ อาการเปนยังไงจะแจ้งให้ทรายอีกทีคับ

มาแจ้งให้ทราบคับรถผมอาการหายแล้วหลังจากที่ทำไปตามที่แจ้งไว้ข้างบน ตอนนี้ไม่มีอาการแต่อย่างใด อ่อผมเอารถเข้าไปทำที่ vtecstore คับ

• 1 month later...

ผมมาสรุปอีกทีนะคับอาการของรถผม มันกลับมาอีกแล้วเหมือนเดิมเลย คิดว่าถ้าน้ำมันสกปรกจิงกรองน้ำมันเบนซินคงจะตันไปแล้วล่ะ เลยเอาเข้าศูนย์เปลี่ยนซะใหม่เลยเพราะสองแสนกว่าโลแล้วไม่เคยเปลี่ยนเลย  ได้ผลคับหายสนิท   เล่าสู่กันฟังคับแชร์ประสบการณ์เผื่อใครที่มีอาการคล้ายๆกันหาสาเหตุไม่เจอ :) :) :)

ของผมก็มาสรุปละกันครับ พอดีพึ่งเปลี่ยนกรองเบนซินมาไม่ถึงหมื่นโล แต่จบที่ MAF senser พอล้างแล้วอาการหายสนิทครับ เลยจับล้างตามปลั๊กต่างๆไปด้วยเลย แล้วก็ทำ idel learn ใหม่ หายสนิทวิ่งดีเลยครับ ^^

เยี่ยมเลยครับ ปกติอาการรอบตก ผมพุ่งเป้าไปที่ กรอง ลิ้นปีกผีเสื้อ และ MAF ก่อนเลย แล้วก็เป็นตามนั้นครับ ล้างแล้วก็หาย

ถ้าตอบแบบ ตามคลิป ผมฟันธงได้เลย เห็นจะๆ 

สาเหตุนั้นคือ ....ลืมปิดกระโปรงหลัง .... ^ ^ 

ผมว่ามันเปนเรื่องดราม่าแล้วล่ะรถผมอ่ะนะ หลังจากที่ทำๆเปลี่ยนๆไปทั้งหมดที่ว่าไว้แล้วด้านบนอาการไม่หายคับ เปนเหมือนเดิมมีคว่ำดำรอบเดินเบาสะดุดๆสั่นๆ ไปรีเซตกล่องใหม่อีกครั้งหายเปนปกติได้แค่วันเดียวอาการก็กลับมา เครียดคับรถใช้งานทุกวันปวดหัววันนี้เลยลองไปขอความช่วยเหลือปรึกษาพี่ๆชมรมช้างน้อยที่โลตัสเรียบด่วน พี่ๆเค้าแนะนำว่าให้ล้างตัวออกซิเจนอากาศดูนึกขึ้นได้ไม่เคยล้างเหมือนกัน ผมก็ซื้อน้ำยามาล้างยี่ห้อไรจำไม่ได้ทำกันเชียวที่โลตัสพร้อมกับถอดขั้วแบตเตอรรี่ออกล้างความจำกล่องใหม่หลังจากล้างตัวออกซิเจนอาการเสดประกอบลองสตาร์ท อาการหายคับเครื่องนิ่งขับกลับบ้านมานิ่มปกติเข้าเกียร์นิ่มนวล แต่ไม่รู้ว่าจะเปนอีกหรือป่าวตอนนี้ผมหลอนไปแล้วคับระแวงว่าจะเปนอีก ถ้าเปนอีกไม่รุ้ว่าเกี่ยวกับหัวฉีดมั้ยพี่ๆเพื่อนๆท่านใดพอรู้ช่วยชี้เป้าทีคับขอบคุณมากๆ. และวันนี้ผมต้องขอบคุณพี่ๆชมรมช้างน้อยด้วยคับอาการรถผมจะหายสนิทหรือไม่สนิทก็ตาม ผมขอขอบคุณด้วยคับที่ช่วยเหลือแนะนำไว้หายสนิทจะมาแจ้งอีกทีคับ

ปล. หายทีเถอะนะ