Jump to content

ช่วยด้วยครับ เรื่องน็อตล้อ

Recommended Posts

พอดีผมซื้อรถมือสองมา เค้าใส่น็อต RAY แท้มาให้  แต่ไม่มีบล็อคมาให้ครับ ถามคนขายก็บอกว่าทำหายไปแล้ว

ทีนี้พอผมจะเปลี่ยนยาง ถอดล้อไม่ได้ครับท่าน ร้านไม่มีบล็อค ติดไอ้ตัว 7 เหลี่ยมเนี่ยแหละ

อยากถามเพื่อนๆว่า เราจะหาบล็อคได้จากที่ไหนอ่ะครับ  หรือมีวิธีถอดน็อตยังไง ไม่อยากใส่แล้วครับ เอาน็อตเหล็กดีกว่า ยางต่งยางแตกมา ถอดเปลี่ยนเองได้สบายใจกว่า

ลองไปตามร้านขายล้อแม๊กซ์ ที่เค้ามีน๊อตRays ก๊อปขายนะครับ แล้วลองใช้บล็อกถอดล้อก๊อป ขันดู ถ้าโชคดีขันออกก็ซื้อมาทั้งชุดนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ผมลองไปแล้วหลายร้าน บางร้านไม่มีเลย บางร้านมีแต่เป็นRayก็อบ บางร้านก็แท้ แต่บ่าสล็อทไม่ตรงกันอีก

ตอนนี้เลยลองถามร้านพี่จ๋อมดูแกบอกว่ามีเดี๋ยววันนีิจะลองเข้าไปเปลี่ยน

ซื้อรถมามันใส่มาให้อยู่แล้วครับ ถามคนขายรถ เค้าบอกเค้าทำหายไปแล้ว บอกเดี๋ยวนี้บล็อคร้านทั่วไปมีหมด ไปหาดูแล้วมันมี แต่ไม่ใส่ไม่ได้ สงสัยถ้าหาไม่ได้จิงๆคงต้องตีออกล่ะ ไม่งั้นเกิดยางแตกมาละยุ่งเลยทีนี้  ตอนนี้เริ่มทำใจได้ระดับนึงละสำหรับการหาบล็อค :( :( :(

ใช้ครีมล็อคตัวใหญ่หนีบเเล้วขันเลย ผมลองมาเเล้ว เเต่ต้องทำใจว่าน้อตเป็นรอยนะ  น้อตพวกนี้ขันมือมาเราออกเเรงหน่อยก็ออกเเล้วคับ

เรียบร้อยแล้วครับ ถอดออกเปลี่ยนไปเป็นที่เรียบร้อย  พอดีไปหาร้านถอดได้ที่ร้านติ๊กซีรี่ย์ที่พัทยา มีบล็อคแต่รู้สึกว่าตัวจะใหญ่ว่าน็อตที่ผมใส่อยู่ด้วย เลยลองให้เค้าถอดดู ออกครับแต่น็อตเป็นรอย ก็ไม่เป็นไร ไม่กะใส่ต่ออยู่แล้ว  มีน็อตบางตัวบิดไปแล้วด้วย ขนาด Ray นะเนี่ย !! ดีนะไม่ขาดซะก่อน :(

ยังไงๆก็ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับที่มาออกความเห็นช่วยเหลือผม ขอบคุณจากจัยเลย :) :)