Jump to content

อยากได้รีวิว ชุดหัวฉีดE85 ลูกลอย และปั๊มติ๊ก walbro อะครับ

Recommended Posts

อยากทราบว่าหลังจากที่ติดตั้งแล้ว การใช้งานเป็นอย่างไรกันบ้างครับ ความประหยัด อัตราเร่งเมื่อเทียบกับโซฮอล95 กิโลเมตรที่วิ่งได้โดยประมาณต่อ1ถังอะครับ หรือมีอะไรนอกจากนี้ ก้ออยากรู้นะครับ ช่วยแชรกันหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปกติดีทุกอย่างครับ

อัตรเร่งเหมือนเดิม เท่า E10 โซฮอล95
โดยรวมแล้วปรัหยัดกว่า 25%  - 35%  แล้วแต่พฤติกรรมการกดคันเร่งคับ

E85 9-12 km/l  

E10 โซฮอล95  12-16 km/l

ผมใช้เองอยู่ครับ เรื่องอัตราเร่ง เคยทดสอบกับรถที่เติมโซฮอลล์ 95 อัตราเร่งเท่าๆ กันครับ ไม่ด้อยกว่าเลย เครื่องยนต์จะเดินราบเรียบขึ้น ขณะที่ถอนคันเร่ง ความเร็วจะลดลงช้ากว่าโซฮอลล์ 95 ที้งนี้เป็นเพราะคุณสมบัติการเผาไหม้ของแอลกอฮอลล์ที่ยาวนานว่าน้ำมัน ความเร็วปลายไม่หาย ยังขึ้นอย่างต่อเนื่อง เพราะมาจากแรงดันของปั๊มติ๊กที่ดันให้ความดันในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงสม่ำเสมออยู่ได้ แม้การใส่หัวฉีดสำหรับ E85 ที่ฉีดมากขึื้น ซึ่งจะให้ความดันในระบบลดลงก็ตาม

เรื่องอัตราการกินน้ำมัน ผมขับในเมือง เติมเต็มถัง 920 บาท ขับได้ 330 - 360 กิโลเมตร ขับต่างจังหวัดได้ 400+ กิโลเมตร เฉลี่ยแล้วยังประหยัดกว่าการเติมโซฮอลล์ 95 ประมาณ 30% ครับ

เรื่องปัญหาที่พบยังไม่มีนะครับ ผมเติม E85 มาสิบถังแล้ว ทุกอย่างยังปกติดีอยู่ จะพบก็แค่ การหาปั๊มเติม E85 ซึ่งจะต้องวางแผนการเดินทางสักหน่ยครับ

แล้วถ้าติดตั้งชุด E85 เข้าไปแล้ว  จะยังสามารถเติมเบนซิลหรือพวกแก๊สโซฮอล์ 91 - 95 ได้เหมือนเดิมใช่ไหมครับ

แล้วถ้าติดตั้งชุด E85 เข้าไปแล้ว  จะยังสามารถเติมเบนซิลหรือพวกแก๊สโซฮอล์ 91 - 95 ได้เหมือนเดิมใช่ไหมครับ

เติมได้ครับ

ผมใช้เองอยู่ครับ เรื่องอัตราเร่ง เคยทดสอบกับรถที่เติมโซฮอลล์ 95 อัตราเร่งเท่าๆ กันครับ ไม่ด้อยกว่าเลย เครื่องยนต์จะเดินราบเรียบขึ้น ขณะที่ถอนคันเร่ง ความเร็วจะลดลงช้ากว่าโซฮอลล์ 95 ที้งนี้เป็นเพราะคุณสมบัติการเผาไหม้ของแอลกอฮอลล์ที่ยาวนานว่าน้ำมัน ความเร็วปลายไม่หาย ยังขึ้นอย่างต่อเนื่อง เพราะมาจากแรงดันของปั๊มติ๊กที่ดันให้ความดันในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงสม่ำเสมออยู่ได้ แม้การใส่หัวฉีดสำหรับ E85 ที่ฉีดมากขึื้น ซึ่งจะให้ความดันในระบบลดลงก็ตาม

เรื่องอัตราการกินน้ำมัน ผมขับในเมือง เติมเต็มถัง 920 บาท ขับได้ 330 - 360 กิโลเมตร ขับต่างจังหวัดได้ 400+ กิโลเมตร เฉลี่ยแล้วยังประหยัดกว่าการเติมโซฮอลล์ 95 ประมาณ 30% ครับ

เรื่องปัญหาที่พบยังไม่มีนะครับ ผมเติม E85 มาสิบถังแล้ว ทุกอย่างยังปกติดีอยู่ จะพบก็แค่ การหาปั๊มเติม E85 ซึ่งจะต้องวางแผนการเดินทางสักหน่ยครับ

จริงๆ จะไปติดอยู่แล้วหล่ะครับ อยากหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนไปติดน่ะครับ555 ยังไงถ้าของพร้อมแล้ว แจ้งผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ ติดชุดคิทด้วยรึเปล่า หรือแค่หัวฉีด ลูกลอย และปั้มติ๊ก

เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ ติดชุดคิทด้วยรึเปล่า หรือแค่หัวฉีด ลูกลอย และปั้มติ๊ก

แค่หัวฉีด ปั๊มติ๊ก และลูกลอยครับผม

เอาตังที่ติดชุดคิท 5,000-8,000
ไปลงอย่างอื่นดีกว่า จากประสบการณ์ก็แค่กล่องปรับหัวฉีด
ปรับน้อย  อัตราเร่งก็ขึ้นช้า  เหมือเรา ปรับE-driveโหมด Eco เท่าไหร่ก็ว่าไป
ปรับสุดก็เร่งปกติ

แค่หัวฉีด ปั๊มติ๊ก และลูกลอยครับผม

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ  แล้วพวกสายยาง (ท่อน้ำมัน) ต้องเปลี่ยนด้วยหรือเปล่าครับ

UP ไปครับ อยากติดบ้างครับ E85 ปี 2007 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ เอาแบบว่าไม่ต้องมาคอยปรับโหมด เวลาเปลี่ยนน้ำมัน

ประมาณแบบว่า Auto เหมือน FB สามารถทำได้ไหมครับ

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ  แล้วพวกสายยาง (ท่อน้ำมัน) ต้องเปลี่ยนด้วยหรือเปล่าครับ

ไปทำมาแล้วครับ เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ลูกลอย และหัวฉีดสำหรับ E85  สามอย่างเท่านั้นครับ  ตอนนี้ save เงินจากการเติมน้ำมันมาแล้วเกือบพันบาทแล้วครับ ราคา E20  = 33.88 บาท  E85 = 22.78 บาท ลองคิดดูครับ ถูกกว่ากัน 11.10 บาท เติม 30 ลิตร ก็ประหยัดไปแล้ว  333 บาท ครับ

ไปทำมาแล้วครับ เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ลูกลอย และหัวฉีดสำหรับ E85  สามอย่างเท่านั้นครับ  ตอนนี้ save เงินจากการเติมน้ำมันมาแล้วเกือบพันบาทแล้วครับ ราคา E20  = 33.88 บาท  E85 = 22.78 บาท ลองคิดดูครับ ถูกกว่ากัน 11.10 บาท เติม 30 ลิตร ก็ประหยัดไปแล้ว  333 บาท ครับ

รถพี่จุ๊บปีไหนครับ ผมรบกวน ขอทราบราคาในการทำคร่าวๆ และพิกัด ได้ไหมครับ อยากทำบ้างครับ

ขอสอบถามหน่อยครับ

ว่าพวกระบบทางเดินน้ำมัน พวกท่อยางต่างๆ เราจำเป็นต้องเปลี่ยนไหม

เนื่องจากปริมาณ แอลกอฮอล์ที่สูงถึ ง85% ใน E85

รถพี่จุ๊บปีไหนครับ ผมรบกวน ขอทราบราคาในการทำคร่าวๆ และพิกัด ได้ไหมครับ อยากทำบ้างครับ

อยากทราบด้วยคนครับ

รถอะไร เติมได้ทีละ สิืบถัง ฮูว์ว์ว์.. รถไร??

อยากรู้ว่าที่ไหนรับทำครับ แล้วถ้าเปลี่ยนแค่หัวฉีด ไม่ต้องเปลี่ยนกล่องเพื่อควบคุมการจ่ายน้ำมันเหรอครับ

เช่น เวลา เราเติม โซฮอล95 กับ E85 การจ่ายน้ำมัน น่าจะไม่เท่ากัน แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

หาซื้อของได้ที่ไหนบ้างครับ  เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ลูกลอย และหัวฉีดสำหรับ E85 กำลังเก็บข้อมูลเพื่อเปลี่ยนการเลือกใช้พลังงานบ้าง

หาซื้อของได้ที่ไหนบ้างครับ  เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ลูกลอย และหัวฉีดสำหรับ E85 กำลังเก็บข้อมูลเพื่อเปลี่ยนการเลือกใช้พลังงานบ้าง

อยากรู้ด้วยคน

สอบถามอีกอย่างครับว่าถ้าเราเปลี่ยนหัวฉีด/ปั๊มติ๊กแล้ว แต่หา E85 เติมไม่ได้แล้วเติมแก๊สโซฮอล 95 แทน

จะสิ้นเปลือง(กินน้ำมัน)มากกว่าเดิมตอนที่ยังไม่เปลี่ยนหัวฉีด/ปั๊มติ๊กหรือเปล่าครับ

สอบถามอีกอย่างครับว่าถ้าเราเปลี่ยนหัวฉีด/ปั๊มติ๊กแล้ว แต่หา E85 เติมไม่ได้แล้วเติมแก๊สโซฮอล 95 แทน

จะสิ้นเปลือง(กินน้ำมัน)มากกว่าเดิมตอนที่ยังไม่เปลี่ยนหัวฉีด/ปั๊มติ๊กหรือเปล่าครับ

กินน้ำมันมากขึ้นแน่นอนครับเพราะเปลี่ยนหัวฉีดนั่้นละครับ  ดังนั้นใครคิดจะเปลี่ยนเป็นE85 ต้องรุ้ก่อนว่าแถวบ้านหรือที่ทำงานมีปั้มไหนมีบริการE85บ้าง

ผมก็สนใจศึกษา เหมือนกันครับ คุณบอล

ข้อมูลที่ผมหา คือ เรื่องท่อทางน้ำมันต่างๆ ถ้าเป็นรถใหม่ตั้งแต่ 2008 ที่รองรับ E20 แล้ว 

หลังจากใช้ E85 ไปสัก 3-4 ถัง ให้ไปเปลี่ยน กรองน้ำมันเชื้อเพลิง ทิ้งไป 

เพราะ E85 มันจะไปล้างคราบน้ำมันและสิ่งสกปรกในระบบ น้ำมัน ออกมาอยู่ที่กรอง

ถ้าไม่เปลี่ยนแล้วจะสกปรกมาก มีโอกาสที่ ปั้มติ๊กก็จะพัง (เพราะกรองมันอาจจะตัน)

การเปลี่ยนหัวฉีด K20 ฝาดำ (จำได้ว่ามี 10 รู) จะฉีดน้ำมันได้เยอะขึ้น

เมื่อเทียบกับของเดิม FD (เหมือนจะมีแค่ 4 รู (รถผมเครื่อง 1.8))

และตัวหัวฉีด K20 ฝาดำ สามารถจ่ายน้ำมันเยอะขึ้นตามที่ ECU สั่งการ

ยกตัวอย่างเช่น หัวฉีดเดิม FD 1.8 ฉีดน้ำมันได้เท่ากับ 2.0 cc. ต่อการที่ ECU สั่งยก 10 msc

พอเปลี่ยน เป็นหัวฉีด K20 (ยก 10 msc เท่ากัน) สามารถฉีดได้ 2.4 cc. ในเวลาเท่ากัน

ผลก็คือน้ำมันก็เข้าไปมากขึ้น 20-30%  

(ตรงนี้จำเป็นต้องเพิ่มแรงดันของปั้มติ๊ก โดยการเปลี่ยนรึเปล่า? ผมก็ยังไม่แน่ใจครับ) 

สรุปก็คือ ไม่ว่าน้ำมันชนิดอะไร ก็จะมีอัตราการฉีดน้ำมันเพิ่มขึ้น 20%

แต่ ณ ปัจจุบัน E85 ราคาเพียง 22-23 บาท/ลิตร น่าจะเป็นทางเลือกประหยัดได้ครับ

ปล. ผมสรุปเป็นตัวเลขคร่าวๆ ยังไงรอผู้ทดสอบจริง มาช่วยตอบครับ

ขอบคุณคุณเป็นต่อครับที่ช่วยแชร์ข้อมูลให้

จากการอ่านในอีกกระทู้นึงที่มีผู้ใช้งานจริง บางคนก็เติมเลยโดยไม่เปลี่ยนทั้งหัวฉีด/ปั๊มติ๊ก/ลูกลอย แต่ก็เห็นว่าใช้งานปกติ....แต่ที่จะเสียอย่างแรกเลยก็น่าจะเป็นลูกลอย

จริงๆอยากลองแบบนี้เหมือนกัน แต่กลัวจะเสียกลางทางแล้วจะลำบากนะสิครับ

ยกตัวอย่างของผมนะ

ผมก็เป็นคันหนึ่งที่ เติม E85 VS. E20 อัตราส่วนอย่างล่ะ 50:50 ครับ

แบบยังไม่ได้ติดอุปกรณ์อะไรเลย แต่รถผมรองรับ E20 อยู่แล้ว

ทดลองเติมแล้วมา 4-5 ถังแล้ว อัตราเร่งดีขึ้น ทุกวันนี้รถยังปกติครับ  (นานๆ ไปก็ยังไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร)

อยากได้ข้อมูล Upgrade รีวิว ชุดหัวฉีดE85 ลูกลอย และปั๊มติ๊ก walbro กระทู้นี้ไว้ช่วยตัดสินใจอ่ะครับ