Jump to content

อยากได้รีวิว ชุดหัวฉีดE85 ลูกลอย และปั๊มติ๊ก walbro อะครับ

Recommended Posts

ถ้าเติมผสมกัน E85+โซฮอ95  ในอัตตราส่วน 50/50 จะได้ไหมครับ

(รถเดิมๆปี 09 รองรับ E20 แล้ว)

ผมไปใส่มาแล้วครับ เมือวาน และพร้อมเติม E85 เต็มถัง และวิ่งกลับบ้าน รู้สึกว่า อัตราเร่งเหมือนเดิมนะครับ ไม่มีอืด ส่วนอัตราสิ้้นเปลือง คงต้องลองใช้ดูก่อนครับ

ผมไปใส่มาแล้วครับ เมือวาน และพร้อมเติม E85 เต็มถัง และวิ่งกลับบ้าน รู้สึกว่า อัตราเร่งเหมือนเดิมนะครับ ไม่มีอืด ส่วนอัตราสิ้้นเปลือง คงต้องลองใช้ดูก่อน

ช่วยลงรายละเอียดได้มั้ยครับ อยากทำบ้าง

ผมเปลียนหัวฉีด R20 และลูกลอยนะครับ ไม่ได้เปลี่ียนปั๊มติ๊กครับ ก้อใช้งานได้ปกตินะครับ อัตราเร่งดี แต่ผมยังไม่ได้ลองทางต่างจังหวัด ที่ความเร็วสุงๆนะครับ เพราะส่วนใหญ่ผมใช้แต่ในเมือง เห็นพี่คนที่ติดตั่งบอกว่า ปั๊มติก จะเห็นผลในรอบสูงๆ ที่ความเร็วเกิน 150 ไปแล้วน่ะครับ ซึ่งผมไม่ซีเรียสครับ เพราะโจทย์ของผมคือ ความประหยัดครับ ไม่ใช่ความแรง555

ไปทำมาแล้วครับ เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ลูกลอย และหัวฉีดสำหรับ E85  สามอย่างเท่านั้นครับ  ตอนนี้ save เงินจากการเติมน้ำมันมาแล้วเกือบพันบาทแล้วครับ ราคา E20  = 33.88 บาท  E85 = 22.78 บาท ลองคิดดูครับ ถูกกว่ากัน 11.10 บาท เติม 30 ลิตร ก็ประหยัดไปแล้ว  333 บาท ครับ

รถพี่จุ๊บปีไหนครับ ผมรบกวน ขอทราบราคาในการทำคร่าวๆ และพิกัด ได้ไหมครับ อยากทำบ้างครับ

สอบถามอีกอย่างครับว่าถ้าเราเปลี่ยนหัวฉีด/ปั๊มติ๊กแล้ว แต่หา E85 เติมไม่ได้แล้วเติมแก๊สโซฮอล 95 แทน

จะสิ้นเปลือง(กินน้ำมัน)มากกว่าเดิมตอนที่ยังไม่เปลี่ยนหัวฉีด/ปั๊มติ๊กหรือเปล่าครับ

เปลี่ยนหัวฉีดใหม่10รู ถ้าหากเราขี่ภายใต้ของ close loop กล่องก็จะประมวลผลอัตราส่วนผสม 14.7:1 ตามปกติคับ

แต่ถ้าเราขี่แบบ open loop กล่องก็จะสั่งฉีดน้ำมันเต็มๆ10รู ส่วนผสมจะหนามาก ประมาณ 11.0:1 เปลืองแน่ๆคับ

ถ้าหัวฉีดเดิม 1.8 จะมี 6รู ขี่แบบ open ก็เปลืองแต่ไม่เท่า 10รู คับ

สรุปถ้าเปลี่ยนหัวฉีดมาแล้ว เราขับแบบ close loop ก็ปกติคับ  ไม่เปลืองขึ้นแน่นอน

ผมก็สนใจศึกษา เหมือนกันครับ คุณบอล

ข้อมูลที่ผมหา คือ เรื่องท่อทางน้ำมันต่างๆ ถ้าเป็นรถใหม่ตั้งแต่ 2008 ที่รองรับ E20 แล้ว 

หลังจากใช้ E85 ไปสัก 3-4 ถัง ให้ไปเปลี่ยน กรองน้ำมันเชื้อเพลิง ทิ้งไป 

เพราะ E85 มันจะไปล้างคราบน้ำมันและสิ่งสกปรกในระบบ น้ำมัน ออกมาอยู่ที่กรอง

ถ้าไม่เปลี่ยนแล้วจะสกปรกมาก มีโอกาสที่ ปั้มติ๊กก็จะพัง (เพราะกรองมันอาจจะตัน)

การเปลี่ยนหัวฉีด K20 ฝาดำ (จำได้ว่ามี 10 รู) จะฉีดน้ำมันได้เยอะขึ้น

เมื่อเทียบกับของเดิม FD (เหมือนจะมีแค่ 4 รู (รถผมเครื่อง 1.8))

และตัวหัวฉีด K20 ฝาดำ สามารถจ่ายน้ำมันเยอะขึ้นตามที่ ECU สั่งการ

ยกตัวอย่างเช่น หัวฉีดเดิม FD 1.8 ฉีดน้ำมันได้เท่ากับ 2.0 cc. ต่อการที่ ECU สั่งยก 10 msc

พอเปลี่ยน เป็นหัวฉีด K20 (ยก 10 msc เท่ากัน) สามารถฉีดได้ 2.4 cc. ในเวลาเท่ากัน

ผลก็คือน้ำมันก็เข้าไปมากขึ้น 20-30%  

(ตรงนี้จำเป็นต้องเพิ่มแรงดันของปั้มติ๊ก โดยการเปลี่ยนรึเปล่า? ผมก็ยังไม่แน่ใจครับ) 

สรุปก็คือ ไม่ว่าน้ำมันชนิดอะไร ก็จะมีอัตราการฉีดน้ำมันเพิ่มขึ้น 20%

แต่ ณ ปัจจุบัน E85 ราคาเพียง 22-23 บาท/ลิตร น่าจะเป็นทางเลือกประหยัดได้ครับ

ปล. ผมสรุปเป็นตัวเลขคร่าวๆ ยังไงรอผู้ทดสอบจริง มาช่วยตอบครับ

ท่อยางต่างๆหรือกรองเบนซิน  ไม่มีผลคับ

เพราะก่อนหน้านี้รถเพื่อนผมเปลี่ยนปั้มติ้ก+กรองเบนซินเดิม เติมไปปะมาน10 ถัง ลูกลอยเริ่มเพี้ยน

ทีนี้ก็แกะมาเปลี่ยนลูกลอย พร้อมๆกับเช็คกรองเบนซิน ก็ยังปกติดีคับ

หัวฉีด ถ้าเราขี่แบบ close loop หัวR18a 6รู ก็เพียงพอคับ

แต่ถ้ากรณีเราขี่ open loop เช่น กดเร่งแซง ลากรอบสูงๆ จะอืดคับ เพราะฉีดได้แค่ 6 รู มันไม่พอ

ถ้าเปลี่ยนใส่ของ K20a 9รู   K20z,R20a 10รู มาแล้ว เราขี่แบบ close loop  จะน้ำมัน E10,20,85 ก็กินตามปกติคับ

ถ้าขี้ open loop E10เปลืองกว่าแน่นอน ตามลำดับ E85เปลืองน้อยสุด

ปล.ผมไม่ใช่ผู้รู้  แต่เอาประสบการณ์ที่กำลังทำและเจอมาบอกเฉยๆคับ

หัวฉีด R18a  มี 6รู คับ