Jump to content

สอบถามเรื่อง ผ้าเบรคกับจานเบรคครับ

Recommended Posts

รถผมเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 18" ช่วงล่างกับผ้าเบรคเดิม รู้สึกว่าเหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ ต้องคอยเบรคย้ำๆ ขับไม่เร็วมากนะครับ ประมาณ 100-120 km./h ครับ
รบกวนสอบถามครับ ว่าต้องเริ่มแก้ไขที่จุดไหนก่อนดีครับ และช่วยแนะนำรุ่นหรือยี่ห้อ (ราคาด้วยก็ดีครับ งบน้อยครับ) ด้วยได้มั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

รถ 1.8 หรือ 2.0 ครับ ถ้า 2.0  ใส่ 330 ส่วน 1.8 ใส่ 320 ครับ   ถ้างบเยอะหน่อยใส่ e ถ้างบต่ำหน่อยใส่ run ก็ได้ครับ เบรคดีขึ้นแน่นอนครับ  รถผมใส่ e 330 มา 5 ปีและครับไม่เคยมีปัญหา 

ดูแล้วจากความต้องการ ผ้าเบรค + จานขยาย   อย่างหลังเพื่อระยะเบรคสั้นลงครับ

ส่วนตัวผมใช้ผ้าเบรค mu spec  + จาน e spec ครับ ดูจากความเร็วที่ขับน่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ขอบคุณความเห็นทุกท่านมากเลยครับ

ตินนี้มีในใจแล้วครับ ว่าแต่ผ้าเบรค mu' spec กับจาน run stop นี่ ตามร้านทั่วไปมีขายมั้ยครับ หรือพอชี้เป้าให้หน่อยได้มั้ยครับ พอดีอยู่ชลบุรีครับ

ขอบคุณความเห็นทุกท่านมากเลยครับ

ตินนี้มีในใจแล้วครับ ว่าแต่ผ้าเบรค mu' spec กับจาน run stop นี่ ตามร้านทั่วไปมีขายมั้ยครับ หรือพอชี้เป้าให้หน่อยได้มั้ยครับ พอดีอยู่ชลบุรีครับ

ห้องซื้อขายเลยจ้า

ผมแนะนำ เบรค 2.0 ครับ ทั้งชุด(จาน+คาลิปเปอร์)ครับ ซื้อมือ 2 ได้ในเวปนี้แหละครับ 4000-6000 บาท (ค่อยข้างหายากหน่อย) แล้วใส่ผ้าเบรคดีๆทั้งชุดครับ

เบรคไม่เฟดครับ อยู่แน่นนอน ใช่งบประมานน้อยนครับ แต่ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็เปลี่ยนสายเบรค(เป็นสายถัก)เลยครับ เห็นผลขึ้นมากๆครับ

ขอบคุณครับ

• 2 weeks later...

อีกทางเลือกครับเบรค odyssey 300mm ครับ เอาอยู่แน่นอนครับ แต่ช่วงล่างจะหนักขึ้นอีกหน่อยครับ ลองดูตามนี้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/

อีกทางเลือกครับเบรค odyssey 300mm ครับ เอาอยู่แน่นอนครับ แต่ช่วงล่างจะหนักขึ้นอีกหน่อยครับ ลองดูตามนี้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/