Jump to content

ความคุ้มค่าเรื่องการปรับเปลี่ยนช่วงล่าง สตรัทปรับ กับ โชคแต่ง+สปริง

Recommended Posts

สวัสดีทุกท่านครับ วันนี้อยากจะขอสอบถามเรื่องความคุ้มค่า เรื่องการปรับเปลี่ยนช่วงล่างหน่อยครับ

พอดีว่า โชคผมน่าจะแตกแล้ว (รึเปล่าไม่รู็ แต่คงเสียแล้ว เพราะแค่รูดเนินธรรมดา เสียงดังปลั๊กๆๆ เหมือนกับมีสปริงคอยรับอยู่อย่างเดียว + กับใช้งานอยู่คู่กันมา 230,000+ โลแล้ว :D )

เข้าประเด็นดีกว่าครับ..

คือตอนนี้อ่านข้อมูลไปมา มาสรุปได้ 2 แบบคือ

1.ใส่โชคแต่ง Kayaba New SR ราวๆ 17,000+ และใส่สปริงแต่ง เล็งไว้ของคุณทศกับ Tein H Tech ราวๆ 5-7 พัน แล้วรองยูรีเทน รวมแล้วน่าจาราวๆ 25000 โดยประมาณ

2.ใส่สตัรทปรับเกลียวที่เล็งไว้มีตัวเดียวคือ H Drive ราวๆ 30000 โดยประมาณ

อยากทราบว่าความคุ้มค่าของเงินที่เสียไป แบบไหนจะอยู่ได้นานกว่ากันครับ ราคามันไม่ได้หนีกันมากเท่าไหร่ แต่ถ้าใช้แบบสตรัทแล้วอาจเสียใน 3 ปี (ประกัน 1 ปี แต่ถามจากผู้ใช้งานบางท่าน 3 ปีไปแล้ว -*-) ผมก็ว่ามันไม่ค่อยคุ้มครับ ใจจิงอยากให้ใช้ได้ราวๆ 5 ปี หนะครับ

ทีนี้ขอบอกรายละเอียดเกี่ยวกับรถและตัวเองหน่อยครับ

รถ ใส่ล้อขอบ 17 กว้าง 8 off+38 ยาง 215/45/17 และติดแก๊สแคปซูล ถัง 64 ลิตร + มีล้ออะไหล่อยู่ด้วย แต่ของข้างหลังไม่มีเลย

นิสัยการขับรถ เรื่อยๆ เอื่อยๆประมาณ 80-110 ครับ แต่บางอารมณ์ ติสๆ ก็มีซัดๆบ้าง เปลี่ยนเลนส์ทันที ปาดซ้าย ปาดขวา หรือเวลาโมโหเจอคันกวนตรีน -*- แต่พุ่งไม่เกิน 130  :D  และก็ไม่ได้ชอบโหลดหรือไรมากครับ หรือจาโหลดก็ได้เอ้ะยังไง  :mellow:  คือประมาณว่า ขึ้นเนิน ลงเนิน ไม่ต้องหยอด ต้องคลานกันสุดริด จะสู.ต่ำแค่ไหนผมก็โอเค

จึงอยากสอบถามคนที่ได้เคยลองและขับรถสไตล์เดียวกันครับ ว่าผมควรพิจารณาแบบไหนดี ทั้งนี้ไม่อยากได้แข็งมากจนเกินไปครับ เพราะมีคุณแฟนนั่งด้วยครับ

เป็นผมจัด H drive ครับ ราคามันไม่ห่างกันมาก ใส่เป็นสตรัทยังปรับอะไรได้บ้าง

ถ้าเป็นโช้คสปริงธรรมดาใส่ไปเเล้วไม่ชอบถอดขายอย่างเดียว  พอดีคุณไม่ชอบโช้คเเข็ง

ไม่งั้นผมเเนะนำโช้ค type r ราคาไม่เเรงเเละหนึบขับมันมากครับ

ขอบคุณมากครับ จิงๆใจเอนเอียงไปที่ 1 (อยากใช้ยาวๆ) แต่แบบ2 ก็เชียร์กันเยอะมว๊าก มีแต่คนบอกว่าจบเลย -*- แต่จบของผม คือ จบแบบใช้ยาวๆหนะครับ ไม่ได้จบแบบ อยากได้สูง นิด หรือ ต่ำอีกหน่อย  หรือ หนืด หรือ หนึบก็ปรับเอา ไรทำนองนี้ครับ เลยไม่รู็ว่าที่เค้าบอกว่าจบเลยคือจบแบบที่ผมอยากจบรึเปล่า 

ขอบคุณมากครับทุกท่าน ตอนนี้ได้ option3 หลังจากโทรไปปรึกษาพี่ทศมา คือ 

โชคเดิม + สปริงแดง + กันโคลงหลัง 16mm

ใครใช้แบบนี้อยู่บ้างครับ อยากรู้ว่าฟิลเป็นยังไงครับ ;)

ผมว่าเป็นโช้คดีๆสักชุดไม่ต้องปรับได้ก็ได้ครับ เพราะยิ่งส่วนประกอบเยอะ ยิ่งจุกจิกครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน ตอนนี้ได้ option3 หลังจากโทรไปปรึกษาพี่ทศมา คือ 

โชคเดิม + สปริงแดง + กันโคลงหลัง 16mm

ใครใช้แบบนี้อยู่บ้างครับ อยากรู้ว่าฟิลเป็นยังไงครับ ;)

ผมเคยใส่โช้คเดิมสปริงเดิม+กันโคลงหลัง16มิลครับ ตอนนั้นจำได้ว่าขับปกติก็ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่คับ เเต่เข้าโค้งมันขึ้น เเน่นขึ้นเยอะคับ

ขอบคุณทุึกท่านมากครับ ตอนนี้ยังไงก็ต้องเปลี่ยนโชคเพราะทนฟังเสียงไม่ไหวแล้ว -*- เหมือนเครื่องจะหลุดออกมา อะไรทำนองนั้นเลยคับ เวลารูดเนินแบบเบาๆ แต่บางเนินมันก็ไม่เป็น โว้ะ งงมันจิงๆ

สำหรับโชค ถ้าใช้ได้ระยะเวลาเหมือนเดิม (7 ปี กับอีก 2 แสนกว่าโล) ถึงจะ 1.7 หมื่นผมก็ยอมคับ

ผมใช้ kayaba new sr + tein h tech ตัวทอง+กันโคลงหลังคุณทศ  การขับขี่ของผมกับ จขกท คล้ายๆกันครับ  แค่นี้ผมว่าผมพอใจแล้วครับ  ลองเอาเป็นทางเลือกอีกทางนะครับ  หนึบนุ่ม

ผมใช้ kayaba new sr + tein h tech ตัวทอง+กันโคลงหลังคุณทศ  การขับขี่ของผมกับ จขกท คล้ายๆกันครับ  แค่นี้ผมว่าผมพอใจแล้วครับ  ลองเอาเป็นทางเลือกอีกทางนะครับ  หนึบนุ่ม

ผมใช้คล้ายๆพี่ chit. ครับ

เพิ่มกันโคลงหน้าหลัง TYPE-R.

ขับสนุกขึ้น. กว่าเดิมครับ. ไม่หนึบเท่าพวกสตัทนะครับ

แต่ก็ไม่แข็งกระด้างครับ

เมื่อก่อนผมก็มีตัวเลือก2อย่างนี้เช่นกันแต่ก็จบที่ h-drive เพราะปรับสูงต่ำ และปร้บแข็งอ่อนได้

ขอบคุณความคิดเห็นทุกท่านมากครับ ตอนนี้เริ่มลังเล  -*- :0027:  

จิงๆแล้ว ขับแบบเดิมๆ มาตลอดเลยไม่รู้ว่า ไอ หนึบ  หรือ ไอแข็งๆนี่เป็นยังไงแฮะ

โบสว่า ถ้าชอบ Feeling เดิมๆ ก็เปลี่ยนแค่สปริง

ถ้าอยากให้หนึบขึ้นนิดๆ ก็ kayaba

ถ้าอยากปรับปรับได้ หนึบ แน่น นิ่ม แข็ง สูง ต่ำ ได้ ก็ H-Drive

ประมาณนั้นมั้ง..

จายังไงดี ชอบฟิล แคมรี่ อ่ะคับ  :0006: 

พอดีตอนเย็นขับรถพ่อเข้าบ้านทุกวัน แล้วต้องไปกลับรถในซอย .. แบบว่ารูดผ่านเนิน นี่ ไม่มีตะกุกตะกักเลย -*- แต่พอเป็น fd ....... (ก็รู้ว่ามันเทียบกันม่ายด้าย แต่ก็   :0185: )

ปล. คงจบที่ โชคเดิม + สปริงแดง อ่ะคับโบท + กันโคลง (อันนี้ยังชั่งใจอยู่ เพราะแบงว่าแบงค์เอารถอยู่นะ พอกะๆ ผ่อนๆได้)

• 2 weeks later...

ตอนนี้จัด โชคเดิม 0 ใหม่ + กันโคลง 16mm + เปลี่ยนสปรองแดงของพี่ทศ

ผลปรากฏว่า ผมชอบมากครับ  :D

โชค0 - ขับแล้วฟิลเดิมๆอยู่ครบ อันนี้ชอบมากเป็นพิเศษ  B)

กันโคลง - ลองเข้าโค้งแบบเร็วๆไม่เบรค (เหยียบ 80+) รถก็มีเอนเอียงบ้าง ไม่ได้แบบว่า นิ่งซะทีเดียว แต่รู้สึกจากด้านหลัง พอเอนๆแล้วมันก็นิ่งครับ ไม่ได้เหวี่ยวงๆเหมือนแต่ก่อนคิดว่าอันนี้ผลมาจากกันโคลง 

สปริง - เวลาขึ้นเนิน หรือจั้มแรงๆ มันทีเดียวนิ่งครับ ไม่ถึงกับนิ่งแบบแน่นหนึบโคตรไรขนาดนั้น แต่ก็รู้สึกได้ว่า ลงเนินโยกทีเดียวแล้วหยุด ไม่ได้ย้วยๆ เด้ง 2-3 ที

สรุป โค ตะ ระ ชอบ ขอบ คุณ พี่ ทศ มาก ครับ ที่ให้คำแนะนำดีดี และพาเดินสำรวจรถทั้งคันเลย 555

ปล.เด๋วจะถ่ายรู)ตอนใส่มาลงอีกทีครับ หน้าลงมาแบบ 2 นิ้วสอด กำลังดี หลัง 3 นิ้วสอดหลวมๆ ครับ