Jump to content

ขอถามเรื่องหัวฉีดเเละปั้มติ๊กครับ

Recommended Posts

ในกรณีรถเครื่อง 1.8 ออโต้เดิมๆ ถ้าเราเปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้นฉีดน้ำมันได้มากขึ้น

เปลี่ยนปั้มติ๊กเเรงดันสูงขึ้น โดยเติมน้ำมันโซฮอล95เหมือนเดิม รถจะวิ่งดีขึ้นมั้ยคับ

คุ้มค่ากับที่ลงทุนเปลี่ยนทั้งหัวฉีดเเละปั้มติ๊กรึป่าว  ขอถามเป็นความรู้ครับ

รถไม่จูนกล่องนะคับเปลี่ยนเเล้วก็วิ่งโซฮอล95เหมือนเดิมปกติ

น้ำมันท่วมครับ วิ่งไม่ดี แถมเปลืองน้ำมันกว่าเก่าครับ หัวฉีดเดิมๆ พอเพียงต่อเครื่องเดิมๆ กล่องเดิม น้ำมัน โซฮอล95

(ก็แหง่ล่ะครับ โรงงานมันจะทำหัวฉีดที่ไม่เพียงพอต่อการใช้งาน ในรูปแบบเครื่องเดิม กล่องเดิม เชื้อเพลิงที่รองรับอยู่แล้ว เพื่ออะไร จริงไหมฮะ)

น้ำมันท่วมครับ วิ่งไม่ดี แถมเปลืองน้ำมันกว่าเก่าครับ หัวฉีดเดิมๆ พอเพียงต่อเครื่องเดิมๆ กล่องเดิม น้ำมัน โซฮอล95

(ก็แหง่ล่ะครับ โรงงานมันจะทำหัวฉีดที่ไม่เพียงพอต่อการใช้งาน ในรูปแบบเครื่องเดิม กล่องเดิม เชื้อเพลิงที่รองรับอยู่แล้ว เพื่ออะไร จริงไหมฮะ)

เเล้วปั้มติ๊กหละครับโรงงานเค้าทำเผื่อมาเพียงพอมั้ยครับ ถ้าเปลี่ยนให้เเรงดันมากขึ้นจะดีขึ้นมั้ยครับ

เพียงพอครับ สำหรับเดิมๆ แต่เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ไม่มีข้อเสียครับ เปลี่ยนก็ได้ เหลือดีกว่าขาด ไม่ให้โทษ

แต่ถ้าหัวฉีดใหญ่ กะเดิมๆ เติมโซฮอล นี่ ให้โทษนะครับ

เพียงพอครับ สำหรับเดิมๆ แต่เปลี่ยนปั๊มติ๊ก ไม่มีข้อเสียครับ เปลี่ยนก็ได้ เหลือดีกว่าขาด ไม่ให้โทษ

แต่ถ้าหัวฉีดใหญ่ กะเดิมๆ เติมโซฮอล นี่ ให้โทษนะครับ

ขอบคุณครับ

ตามที่พี่ต้นบอกเลยคับ

ถ้า โซฮอล95 อย่าไปเพิ่มหัวฉีดเลยคับ
open loop เมื่อไหร่ ท่วมเห็นๆ อัตราเร่งหาย

กะลังสนใจอยู่เลยอ่ะป๊อบบบ

เพิ่งเปลี่ยนมาเติมแก๊ส95รอบแรกแม่งก็ขึ้นละ

พรุ่งนี้ก็ขึ้นอีก สงสัยต้องได้ไปใช้บริการที่ร้านCarUpแน่ๆเลยยยย

สำหรับการคาดเดามั่วๆของผม

ผมคิดว่าถ้า น้ำมันเพิ่ม ไฟกับอากาศก็ต้องเพิ่มตาม ถูกต้องหรือเปล่าครับ^^

ถ้าเพิ่มปริมาณน้ำมันในรถที่ใช้กล่อง ecu เดิมๆ ก็เหมือนเดิม

เพราะกล่องก็จะคำนวณปริมาณน้ำมันให้พอเหมาะกับปริมาณอากาศที่เข้ามา

เพื่อให้ได้ค่า O2 ที่ท่อไอเสียตามที่กล่อง ecu เขียนโปรแกรมไว้

หรือที่เรียกว่า close loop

ถ้าเพิ่มปริมาณน้ำมันในรถที่ใช้กล่อง ecu เดิมๆ ก็เหมือนเดิม

เพราะกล่องก็จะคำนวณปริมาณน้ำมันให้พอเหมาะกับปริมาณอากาศที่เข้ามา

เพื่อให้ได้ค่า O2 ที่ท่อไอเสียตามที่กล่อง ecu เขียนโปรแกรมไว้

หรือที่เรียกว่า close loop

อย่างนี้ถ้ามีปริมาณอากาศเข้ามาเพิ่มขึ้นกล่องจะสั่งฉีดน้ำมันเพิ่มขึ้นตามมั้ยคับ

กล่องจะชดเชยให้วิ่งได้(ไม่ใช่วิ่งดี) ในช่วง Close loop (กดคันเร่งไม่เกิน40-50% ผมไม่มั่นใจ) แต่ถ้ากดคันเร่งเตม100% กล่องจะไม่ชดเชยครับ เพราะเข้าสู่ Open loop ครับ กรณีกล่องเดิมนะครับ