Jump to content

เรื่องไฟซีนอน

Recommended Posts

ตอนนี้ผมเห็นข่าวออกมาว่า กฎหมายออกมาใหม่ว่าห้ามโรงงานรถยนต์ติดไฟซีนอนออกมาจากโรงงาน และห้ามผุ้ใช้รถติดไฟซีนอนเนื่องจากทำอันตรายต่อผู้ร่วมทาง ผุ้ใดฝ่าฝืนปรับทันทีไม่เกิน 2 พันบาท ข่าวนนี้จิงรึเปล้า แล้วจะทำยังไงกันดีคับ (ผมคนนึงที่ติดแต่ตั้งไฟกดลงพื้นตลอด)

จะได้เหรอ รถยนต์รุ่นใหม่ๆราคาแพงหน่อยเดี๋ยวนี้ติดไฟ xenon ทั้งนั้นแต่โคมเป็นแบบ Projector ที่คุมแสงได้ดี

และบางรุ่นก็เป็น LED กันแล้ว

คงต้องดูในรายละเอียดว่าจะออกมาแบบไหน 

กดลงพื้นยังงัยครับ

เรื่องรายละเอียดของไฟซีน่อนแสงฟุ้งหรือไม่ฟุ้งผมว่ามีคำตอบอยุ่ในตัวเองแล้วน่ะครับ จากที่สังเกตุดูถ้าเทียบเรื่องการคุมทิศทางของแสง โคมและซีน่อนมาจากโรงงานจะให้แสงที่เหมาะสมในค่า K สีและความสว่างที่เหมาะสมครับ

ใช่คับ ผมถึง งง ว่าทำไมเค้าถึงไม่กำหนดไปเลยว่าห้ามค่า K เกินเท่าไหร่ๆๆก็ว่าไป หรือว่าบังคับไปว่าต้องอยู่ในโคมโปรเจ๊กเตอร์เท่านั้น ที่ผมอ่านมาคือโต้งเลยว่า "ไฟซีนอน" งี้ไฟซีนอนที่สีเดียวกับหลอดธรรมดาก็ผิด?? ผมละงง

กดลงพื้นยังงัยครับ

เรื่องรายละเอียดของไฟซีน่อนแสงฟุ้งหรือไม่ฟุ้งผมว่ามีคำตอบอยุ่ในตัวเองแล้วน่ะครับ จากที่สังเกตุดูถ้าเทียบเรื่องการคุมทิศทางของแสง โคมและซีน่อนมาจากโรงงานจะให้แสงที่เหมาะสมในค่า K สีและความสว่างที่เหมาะสมครับ

คือผมเอาให้แบบ มันต่ำกว่าปกติอะครับ เพราะตามสูตรที่พี่ๆเคยทำไว้ที่ให้วัดแล้วตั้ง ผมกดลงไปอีก 1 นิ้วอะครับ เพราะรู้ว่าโคมเดิมมันฟุ้ง แล้วจากที่ลองดูแสงทั้งยืนมอง และให้เพื่อนขับให้แล้วผมไปขับรถเพื่อนให้มันขับตามหลัง มันก็ไม่แยงตาหน่ะครับ แต่ว่ามันก็ยิงได้ไม่ไกล แต่ก็ยังสว่างหลอดเดิมอะครับ 

รถเดิมๆที่ผลิตมา ยี่ห้อฝั่งยุโรป หรือ ญี่ปุ่น D-segment  ก็โดนหมดสิครับ

คงต้องรอลายละเอียดเพิ่มเติม  จากทางการละครับ

ไม่งั้นเป็น Talk of the Town แน่นอน 

น่าจะเป็นไฟตัดหมอกมากกว่าน่ะครับ ขอแหล่งที่มาด้วย ครับ เพราะห้ามไฟซีน่อนมาจากโรงงานมันแปลกๆครับ

ถ้าออกมาเเบบนี้ก็โดนจับกันหมดหละคับจะญี่ปุ่นยุโรป

คันไม่กี่เเสนถึงคันละหลายๆล้านโดนหมด

สรุปว่าข่าวเค้ามั่วครับ ผมต้องขอโทดด้วย เพราะตกใจเลยรีบมาโพส เค้าพึ่งมาโพสแก้เมื่อไม่นาน