Jump to content

เบรกแล้วมีเสียงคับ

Recommended Posts

วันนี้ผมขับอยู่ปกติ พอดีอากาศมันเย็นเลยขับรถเปิดกระจก แล้วได้ยินเสียงเหมือนอะไรสักอย่างดัง ฟี๊ดๆ คล้ายๆเสียงลม แต่ไม่น่าใช่เสียงจาน ดังล้อหลังขวาฝั่งเดียว เป็นเฉพาะช่วงลาๆเบรกคับ ถ้ากดลงไปแรงๆ ไม่มีเสียงเลย (พึ่งเปลี่ยนผ้าเบรกวิ่งมาไม่ถึง 5พันโล) น้ำมันเบรกพึ่งถ่าย แต่จานไม่เคยเจียร์(แต่ผมว่าไม่น่าใช่เพราะเบรกแล้วแป้นเบรกไม่สั่น) ผมสันนิฐานอยู่ว่าน่าจะเป็นที่สลักคาริเปอร์มันฝืดรึเปล่าครับ หรืออาจจะผ้าเบรกมันสกปรก เพราะผมมองที่ผ้าเบรกมีรอยสนิมเหมือนเวลาเราล้างรถแล้วมันจะขึ้นอะครับ (แต่วันนี้ผมขับทั้งวันมันคงร้อนแล้ว) 

ปล.แต่เมื่อกี้ลองดึงเบรกมือขึ้นดูค่อยๆดึงเหมือนเป็นระยะลาเบรกอะครับ มันก็มีเสียง ผมเลยเร่งเพื่อให้มันถูๆไป สักพักหาย แต่พอขับไปอีกก็กลับมาอีกครับ 

ปล.2 แต่เบรกได้ปกตินะครับ 

อันนี้เบรคเดิมหรือเบรคแต่งครับ แล้วจานเป็นแบบไหนครับ

ยี่ห้อผ้า ก็มีส่วนนะครับ

ของผมก็เป็นตอนเบลค เย็นๆ ดัง กึกๆ ตอนเหยียบ พอร้อนแล้วหาย

เสียง ฟืดๆ นี่ลองดูจานคัรบ เป็นรอยมั้ย ?

และปั้ม(เดิมๆ) ก็มีส่วนเป็นได้นะครับ เหมือนว่าฝุ่นเยอะ ลูกยางปั้ม คาลิปเปอร์ มันหนืดๆค้างๆทำงานไม่เต็มระบบ

ของผมเคยเจอ ผ้าเบลคหมด ก่อนอีกข้าง ซะงั้น ทำซะจายเป็นรอยเลย

จานเดิมคับผม ใช้ผ้า mu-spec คับ เมื่อเช้าลองขับดูกลับปกติดี แต่เวลาลองดึงเบรกมือขึ้นแล้ววิ่งเหมือนตอนแรกดันมีเสียงขึ้นมา ผมเลยไม่แน่ใจแล้วว่าเป็นที่อะไร

จานเดิมคับผม ใช้ผ้า mu-spec คับ เมื่อเช้าลองขับดูกลับปกติดี แต่เวลาลองดึงเบรกมือขึ้นแล้ววิ่งเหมือนตอนแรกดันมีเสียงขึ้นมา ผมเลยไม่แน่ใจแล้วว่าเป็นที่อะไร

ผมเคยใช้ผ้า muspec กับปั้มเดิม จะมีก็แค่เสียงเบรคดังกึกๆตอนปล่อยแค่นั้น แต่พอใช้ไปสักพักก็จะหายไปเองครับ

อาการนั้นตอนนร้ก็เปน แต่ก็ปกติไปแล้วคับ ชิน แต่ที่เป็นอยู่ตอนนี้นี่สิ ไม่รุ้ว่าเอาไปเข้าพวก b-qui.. หรือ AC. เค้าจะเช็คได้ไหม

Mu spec สึกเร็วมากเลยครับน้อง

พี่ใช้ไม่ถึง6เดือนหรือ 5000ก้อหมดแล้วครับ +_+

สลักเบรค หรือลูกสูบเบรคตายหรือป่าวครับ

ถึงหมดไวมาก

Mu spec สึกเร็วมากเลยครับน้อง

พี่ใช้ไม่ถึง6เดือนหรือ 5000ก้อหมดแล้วครับ +_+

อยู่ที่ลักษณะการขับขี่ด้วยนะครับ

ของผมก็ muspec แต่ใช้มาจะแสนแล้วยังเหลือ เพราะปกติวิ่งทางไกลมากกว่า เลยไใ่ค่อยได้ใช้เบรคเท่าไร แต่ที่สังเกตคือช่วงแรกฝุ่นน้อย แต่ช่วงหลังจะมีขี้เบรคมาก

• 3 weeks later...

ผมเคยใช้ผ้า muspec กับปั้มเดิม จะมีก็แค่เสียงเบรคดังกึกๆตอนปล่อยแค่นั้น แต่พอใช้ไปสักพักก็จะหายไปเองครับ

อาการนี้มันเป็นเรื่องปกติใช่เปล่าครับ ของผมก็มีเสียงตอนมันจับเวลาที่รถจะหยุดนิ่ง นอกนั้นไม่มีเสียงอะไรครับ

อาการนี้มันเป็นเรื่องปกติใช่เปล่าครับ ของผมก็มีเสียงตอนมันจับเวลาที่รถจะหยุดนิ่ง นอกนั้นไม่มีเสียงอะไรครับ

ปกติครับ ใช้ๆไปสักพักเสียงจะค่อยๆหายไปครับ อาจจะมีหลงเหลือนิดๆหน่อยๆ