Jump to content

// ไอ้เขี้ยวเงิน โฉมดอกอัญชัน //

Recommended Posts

• Replies 819
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

เข้ามาส่องรถคุณต่อหน่อย งามแท้ type r แบบนี้ ขอเก็บไปเป็นไอดอลอีกคันนะคร้าบ สุดยอดทุกไอเท็ม!

ขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมชมครับ

ขอลงรูปสวยๆ ที่เพิ่งจะมีกับเค้า เป็นของฝากซักชุด  

อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ :)

ได้มีโอกาส ลองกล้องมองหลัง เอ๊ย!! ลองขับเขี้ยวเงินคันนี้มาแล้วครับ  พวงมาลัยซิ่งกระชับมือมากครับ :D :D :D

วันนี้มารีวิว พวงมาลัยซิ่งครับ

ที่เห็นกันก็คือ ชุดพวงมาลัยซิ่ง
- คอพวงมาลัย Works Bell
- พวงมาลัย Personal รุ่น Pole Position (made in Italy) เส้นรอบวง 350 มม.

ก่อนหน้านี้คิดว่าจะแต่งภายใน FD คันนี้ ได้ลองใช้ พวงมาลัยมาแล้ว 2-3 แบบ

คือ พวงมาลัย FD2R, Works Bell และ Personal ตัวนี้

รู้สึกเลยว่าพวงมาลัย FD2R ความรู้สึกในการใช้งานตอบสนองดี

การหมุนพวงมาลัย การควบคุมรถ จับกระชับ เปลี่ยนเลนส์ดีขึ้น

เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน

แต่กับการใช้งานพวงมาลัยซิ่ง ทั้งชุดคอและพวงมาลัยจะรู้สึกว่า พวงมาลัยหนักแน่นขึ้น

โยกดูแทบไม่ขยับ จะมีระยะในการหมุนหรือขยับแขนความรู้สึกจากพวงมาลัยถึงล้อมากกว่าเดิม

ได้อารมณ์ Racing ดีครับ

จะใส่พวงมาลัยแต่งต้องระวังระบบไฟ เช่น ไฟ AIR BAG ขึ้นโชว์ เปิดไฟเลี้ยว ไฟเอนจินโชว์ 

แตรไม่ดัง กดแตรไม่ได้ เฟืองของแกนพวงมาลัย กับ ความยาวคอมันจะใส่ไม่ได้ ประมาณนี้ครับ

คอพวงมาลัย ที่ผมได้มาเป็นของตรงรุ่น FD

และเป็นแบบคอมาตรฐานของ Works Bell

แบรนด์ดังระดับโลก จากJapan ที่รถแข่ง รถไม่แข่ง รถแต่งบ้าง ไม่แต่งบ้าง นิยมใช้กันมาก

และผ่านมาตรฐาน NAPAC (เป็นมาตรฐานหลังจากผลิตภัณฑ์เข้าสู่ตลอดญี่ปุ่น) 

ผลิตด้วยวิธีแบบ Forged ทำให้มีน้ำหนักเบา แข็งแรง  
ผมเลือกใช้แบบคอ standard ทำให้ส่วนของคอมีระยะสูงแบบปกติ คือ หนา 45 mm. ขึ้นไป 

มีปลั๊กสำหรับต่อกับสาย Airbag ทำให้ไฟไม่โชว์ที่หน้าปัดหลังเปลี่ยนพวงมาลัย

คอตรงรุ่น FD จะใส่ง่าย ติดตั้งตรงตำแหน่งจบเลยครับ

รูปตอนติดตั้งเสร็จแล้ว ชอบมากครับ

ตอนใช้งานในช่วงแรกๆ
ก็ปรับการขับบ้างนิดหน่อย ซึ่งขนาดรอบวงของพวงมาลัยไม่ต่างกับของเดิมมากนัก
แต่ขนาดความหนาของพวงมาลัยเล็กกว่า

ทำให้การบังคับเลี้ยวยังดูเหมือนเด็กเพิ่งหัดขับรถ

ระยะห่างระหว่างก้านปัดน้ำฝน และก้านไฟเลี้ยว เท่าๆ พวงเดิมครับ  

...ฟิลลิ่งการขับดีขึ้น รู้สึกว่าพวงมาลัยหนักขึ้น แต่เลี้ยวง่ายขึ้น อาจเป็นเพราะขนาดของก้านจับเล็กลง
เวลาเราจับพวงมาลัยมือจะติดมือดี กระชับมาก หนึบดีครับ 

...ที่ได้มาเต็มและแน่นอนคือ อารมณ์แนวซิ่งๆ
ตั้งแต่ดู พวง Personal ในจอคอม ก็หลงรักเลย 

พอมันมาอยู่ตัว กับตาเรา แรงโม้ เพิ่มขึ้นมาอีก10-20 โม้ ตามแต่อารมณ์
แต่ก็ต้องระวังอยู่บ้างเพราะส่วนที่เป็นผ้า Alcantara มันรักษาลำบาก ไม่รู้จะซ่อมที่ไหนด้วยครับ 555

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมนะครับบบ  :0169: