Jump to content

ปรึกษาเรื่องเบรคหน่อยครับ

Recommended Posts

ท้าวความก่อนนะครับ

ปัจจุบันใช้ civic 2.0 อยู่ครับ ผ้าเบรค0 ครั้งล่าสุดที่เข้า0 (7000km ที่แล้ว) 0แจ้งว่าเบรคใกล้หมดให้เปลียนรอบหน้าได้เลยครับ

แต่แล้วก็เกิดเหตุก่อน ข้างหน้าเบรคกระทันหัน ผมเบรคตาม (ณ ตอนก่อนเบรคคือรถติดใน กทม และ กำลังเร่งเครื่องออกตัวครับ) ระยะไม่ใกล้ไม่ไกล แต่ผมเบรคไม่อยู่เลยครับ รู้สึกได้ว่าเบรคไหลยาวเลย จนชนท้ายคันข้างหน้า

เลยเกิดสงสัยว่า เป็นเพราะอะไร ทำไมเบรคถึงไหลได้ขนาดนั้น จะเป็นเพราะเบรคใกล้หมด หรือ จะเป็นเพราะก่อนหน้านี้ซัก40นาที ผมขับลุยฝนจากต่างจังหวัดมาตลอดครับ

ฝากผู้รู้ช่วยวิเคราะหน่อยนะครับ

อ้อแล้วก็มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ เช่น

1. เปลี่ยนผ้าเบรค (ยี้ห้ออะไรดีครับ สวนตัวขับทางไกลบ่อย เจอเบรคกระทันหันค่อนข้างบ่อยครับ ลุยฝนด้วย)

2. จานขยายไปเลย

3. เปลี่ยนเป็น break 4 pot เลย (จะใส่ได้รึเปล่าครับ ล้อผม 17" เป็นของที่มากับ civic 2.0 MC)

ขอบคุณมากครับ

รถเกียร์ออโต้จะมีแรงส่งตลอดเวลาที่อยู่ในเกียร์ D

เพราะฉะนั้น แรงเบรคจึงต้องมีมากขึ้น ยิ่งอยู่ในจังหวะเพิ่งถอนคันเร่ง รอบเครื่องยังมีอยู่ การเบรคจึงยืดระยะออกไป

เรื่องความชื้น ก็มีส่วนทำให้ลดประสิทธิภาพของเบรค

วิธีแก้ รถติด อย่่าออกตัวแรง

หลังลุยฝนลุยน้ำ ก็ควรทำการย้ำเบรคไล่ความชื้น (ทำในที่และระยะปลอดภัยนะ)

ถ้าจะเพิ่มประสิทธิภาพเบรค ก็ตามสเต็ปที่ว่านั่นละครับ แล้วแต่กิเลสและกระเป๋าตัง :D (ลองหาอ่านกระทู้เกี่ยวกับเบรคดู มีเยอะมากในบอร์ดนี้)

รถเกียร์ออโต้จะมีแรงส่งตลอดเวลาที่อยู่ในเกียร์ D

เพราะฉะนั้น แรงเบรคจึงต้องมีมากขึ้น ยิ่งอยู่ในจังหวะเพิ่งถอนคันเร่ง รอบเครื่องยังมีอยู่ การเบรคจึงยืดระยะออกไป

เรื่องความชื้น ก็มีส่วนทำให้ลดประสิทธิภาพของเบรค

วิธีแก้ รถติด อย่่าออกตัวแรง

หลังลุยฝนลุยน้ำ ก็ควรทำการย้ำเบรคไล่ความชื้น (ทำในที่และระยะปลอดภัยนะ)

ถ้าจะเพิ่มประสิทธิภาพเบรค ก็ตามสเต็ปที่ว่านั่นละครับ แล้วแต่กิเลสและกระเป๋าตัง :D (ลองหาอ่านกระทู้เกี่ยวกับเบรคดู มีเยอะมากในบอร์ดนี้)

แล้วถ้าใส่ 4 pot เลยเนี้ย พี่ว่าเบรคจะติดก้าน mag มั้ยครับ

ส่วนมากจะติด ต้องรอง spacer หรือเปลี่ยนแม็กที่ก้านหลบเบรค

ผมว่าภ้าไม่ได้ขับโหดจนเกินไปจานเบรคขยาย+ผ้าเบรคดีๆซักชุดก็พอครับ

สเตปนี้ผมใช้อยู่เบรคดีครับสบายๆติดเท้าเลย ส่วนถ้าจะขยับไปเล่น4pot

ผมว่าคนส่วนใหญ่มองที่ความสวยของเบรคเป็นหลักมากกว่า จานใหญ่ๆปั้มสวยๆประมาณนั้น

ซึ่งถ้าในอนาคตผมมีงบประมาณพอผมก็จะขยับไปเล่น 4 pot เหมือนกัน เเต่ถ้าว่ากันในเรื่องการเบรค

จานขยาย+ผ้าเบรคดีๆซักชุด พอคับ จบเลย

ผมว่าภ้าไม่ได้ขับโหดจนเกินไปจานเบรคขยาย+ผ้าเบรคดีๆซักชุดก็พอครับ

สเตปนี้ผมใช้อยู่เบรคดีครับสบายๆติดเท้าเลย ส่วนถ้าจะขยับไปเล่น4pot

ผมว่าคนส่วนใหญ่มองที่ความสวยของเบรคเป็นหลักมากกว่า จานใหญ่ๆปั้มสวยๆประมาณนั้น

ซึ่งถ้าในอนาคตผมมีงบประมาณพอผมก็จะขยับไปเล่น 4 pot เหมือนกัน เเต่ถ้าว่ากันในเรื่องการเบรค

จานขยาย+ผ้าเบรคดีๆซักชุด พอคับ จบเลย

แล้วจานขยาย พี่ใช้ของอะไรหรอครับ ราคาประมานเท่าไร

แล้วจานขยาย พี่ใช้ของอะไรหรอครับ ราคาประมานเท่าไร

หลักๆพี่สองยี่ห้อคับ runstop เเละ  e spec  คู่หน้า สำหรับรุ่น 1.8 ขยายเป็น 320

ราคา runstop  คู่หน้าจะประมาณ 7000 e spec ก็เพิ่มไปเท่าตัวคับ เเต่ผมใช้ runstop มานานเเล้วก็โอเคคับถูกดีด้วย

• 2 weeks later...

นี่สิชุดเดียวจบไม่ต้องแปลงใส่จานขยายแล้วสุดท้ายก็จนได้ชัวกว่า หยุดได้ดีกว่าแถมหล่อกว่า