Jump to content

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการล้างอัดฉีดใต้ท้องรถครับ

Recommended Posts

พอกลับมาจากการไปเที่ยวจันทบุรีครับ ฝนตกตลอดเลยครับรถเลยเน่าสุดๆแถมยังไปเจอทำถนนอีกใต้ท้องเลยครูดกับดินแดงๆ(ที่แข็งแล้ว)เลยเอารถไปล้างอัดฉีดที่ปั๊มแถวๆบ้านครับ(ใจอยากล้างที่ดีๆกว่านี้แต่ร้านดีๆเดี๋ยวนี้ไม่มีล้างอัดฉีดแล้วครับ) พอเห็นเค้าล้างเลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. เห็นตอนล้างใต้ท้องรถใช้เป็นที่ฉีดเล็กๆสีแดงๆ เลยสงสัยเดินไปถามสรุปว่าใช้น้ำมันโซล่าในการล้างใต้ท้องรถครับ อึ้งเลยครับไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยว่าล้างได้ แต่เค้าฉีดเฉพาะช่วงล่างและซุ้มล้อครับ เสร็จก็ล้างออก

ถาม: ใช้โซล่าล้างได้จริงหรือเปล่าครับ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

2. พอล้างเสร็จเปิดฝากระโปรงแล้วเอาน้ำฉีดเลยครับ(ไม่ใช้ปืดแรงดันนะครับ) ที่เห็นคือเอาผ้าไปอุดท่อข้างๆแบตไว้ครับน่าจะเป็นท่อไอดีหรือเปล่าครับ

ถาม: จะมีปัญหาอะไรไหมครับ กลัวพังอะ

3. ล้างออกมาเสร็จเยียบเบรคแรงๆสะเทือนรถมากครับเหมือนผ้าจับไม่แน่น แต่วิ่งไปแป๊บๆก็หาย

ถาม: น่าจะเกิดจากผ้าเบรคชื้นใช่ไหมครับ แล้วคงจะหายเองใช่ไหมครับ

ปล.แถมรูปรถให้ดูน่ากลัวมาก กลัวว่ารถจะตกลงมา

ไม่เคยล้างเหมือนกัน ครับ แต่ถ้าใช้โซล่าล้างคงไม่กล้าเสี่ยง จริงๆ

พี่ก็ไม่เคยล้างครับ รอคำตอบผู้รู้ครับ

ข้อ1 ลองหาข้อมูลใน google ดู พบว่าหลายๆคนก็ใช้โซล่าทำกันนะครับ(ส่วนใหญ่ใช้เมื่อโดนยางมะตอย) แล้วใช้น้ำฉีดล้างอีกครั้ง เช็ดให้แห้ง ถ้าใช้โซล่าเช็ดที่สีรถก็เคลือบสีซ้ำไปอีกรอบ

ข้อ2 ถ้าไม่ได้ฉีดอัดเข้าไปก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ (อย่างน้อยดูท่าทางร้านก็ใส่ใจนะครับ เพราะไม่ได้ฉีดอัดน้ำแรงๆเข้าไปในห้องเครื่อง)

ข้อ3 ถูกต้องตามที่เจ้าของกระทู้เข้าใจครับ วิ่งไปสักพัก เบรคย้ำๆเดี๋ยวก็กลับมาปกติครับ

ลองฟังความเห็นจากเพื่อนๆท่านอื่นประกอบด้วยนะครับ :)

ผมเคยทำร้านสมัยคันเก่า ก้อล้างแบบนี้แหละคับ ปืนเล็กๆอัดฉีดเอา ตอนผมทำเค้าเรียกน้ำยา Donax แต่เหมือนๆน้ำมันนี่แหละ

ตอนนี้ร้านหายหมด เลยใช้ปืนน้ำยิงเองคับ

เครื่องก้อล้างแบบนั้นได้คับ ผมล้างหนักกว่านั้นอีก ใช้ปืนน้ำยิงกันเลยทีเดียว :P

เบรคปกติคับ น้ำมันไปซึมไปอยู่ระหว่างจานกับผ้าเบรค มันก้อครืดๆ นั่นแหละ พอจานร้อนก้อหนึบละ

ผมจะอัดฉีดช่วงล่าง เฉพาะเวลากลับจาก ตจว.มาอ่ะครับกับ ตอนครบเวลาจะไปพ่นกันกันสนิม

ก็จะให้ตามปั๊มนี่แหละครับ ยกรถอัดฉีดให้แต่ผมไม่ให้เค้าล้างตัวรถนะครับ ล้างข้างล่างเท่านั้น

*** ไม่เคยเห็นใช้โซล่าล้างนะ ***เห็นแต่น้ำ+น้ำยา(น่าจะเป็นแฟ็บ) จากนั้นติ๊บ 50 บอกน้องขอเอี่ยมๆ

แทบจะถูสปริงกันเลยทีเดียว

แล้วค่อยเอารถไปร้านคาร์แคร์ ล้าง+เคลือบตามปกติ. จะล้างห้องเครื่องแค่ตอนมัน สกปรกมากๆ

ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับใช้น้ำมันล้าง

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ผมว่าไม่ใช่โซล่าล้วนๆหรอครับเพราะเห็นมีฟองๆด้วยแต่มีโซล่าผสมอยู่แน่นอนครับเพราะล้างเสร็จน้ำมันเต็มพื้นเลยครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ แต่เดี๋ยวนี้หาร้านล้างช่วงล่างไม่ค่อยมีครับ ท่ามีแถวไหนในกรุงเทพ แนพนำหน่อยนะครับ

ผมล้างใต้ท้องรถด้วยการฉีดนำ้แรง 3 เดือนต่อครั้งครับ

แต่โซล่านี่ไม่เคยครับ

ผมว่า***แท่นยกมันน่ากลัวไปไม๊อ่าครับ เสียวๆ

ตอนยกรถขึ้นแท่นมันหมุนได้ด้วยคับ ผมตกใจรีบบอกให้หยุดเลยคับกลัวรถหล่นมาก

อยากรู้ด้วยคนครับ แต่เดี๋ยวนี้หาร้านล้างช่วงล่างไม่ค่อยมีครับ ท่ามีแถวไหนในกรุงเทพ แนพนำหน่อยนะครับ

ผมล้างแถวพระราม 3 คับคิดว่าโซล่าน่าจะล้างได้แต่ไม่รู้ว่าจะไปล้างพวกจารบีหรือพวกน้ำมันที่เคลือบไว้ออกไปแล้วจะมีปัญหาไรไหม

แถวบ้านมีร้านล้างช่วงล่างแต่ไม่ได้ใช้น้ำมันอ่ะ ครับเดวไปลองพิสูจน์อีกทีว่าเป้นน้ำมันป่าว