Jump to content

เสียงแปลกดังมาจากคอนโซล

Recommended Posts

รถผมมันมีเสียงแปลกๆดังมาจากคอลโซลครับ

เป็นเสียงเหมือนใบพัดพัดโดนอะไรบางอย่าง แต่ัมันไม่ต่อเนื่องนะครับ

อยากจะดังก้อดังขึ้นมาเฉยๆไม่แน่นอน

อ่อ ลืมบอกไปครับ บางทีแค่บิดกุญแตไปตำแหน่ง on ก็มีเสียงนี้แล้วนะครับ

พยายามจะหาเองหลายทีแล้ว แต่พอจะเช็คเอาจรงเอาจังก็ไม่มีเสียงขึ้นมาซะงั้นทุกที +~+

ใช่เสียงพัดลมแอร์ดูดอากาศใต้คอนโซลฝั่งผู้โดยสารป่าวครับ ของผมมันจะดังตอนสตาร์ทเครื่อง ผ่านไปซักพักเสียงมันก็หายไปครับ

ใช่เสียงพัดลมแอร์ดูดอากาศใต้คอนโซลฝั่งผู้โดยสารป่าวครับ ของผมมันจะดังตอนสตาร์ทเครื่อง ผ่านไปซักพักเสียงมันก็หายไปครับ

ไม่ได้มาจากพัดลมฝั่งคนนั่งอ่ะครับ มาจากฝั่งคนขับครับ

http://youtu.be/DvhuZuiuiCk 0%

เอาเสียงมาให้ฟังครับ พยายามแล้วครับ แต่ได้เสียงเบาๆเอง(แต่จิงๆรู้สึกว่าดังกว่านี้นะ)

ต้องต่อหูฟังหรือเปิดดังๆจะได้ยินชัดครับ แต่ระวังเสียงมือถือกระแทกคอนโชลหน่อยนะครับ 

• 2 weeks later...

มาอัพเดตหน่อยครับ 

จากที่ลองสังเกตุอาทิตย์ที่ผ่านมา

1..เสียงนี้จะไม่มีตอนเพิ่งสตาร์ทใช้รถครั้งแรกของวัน แต่พอขับไปได้ซัก 5-10นาทีก็มีเสียงขึ้นมา หลังจากนั้นก็ดังเรื่อยๆครับ

2..ถ้ามีเสียงแล้วอีกซักพักรถจะวิ่งอืดครับ พอดังอีกรอบรถก็กลับมาวิ่งดีเหมือนเดิม

3. เสียงจะไม่มีเวลากลางคืนครับ อย่างเช่น3-4ทุ่มไปแล้ว และถ้าได้ขับรถกลางคืนวันรุ่งขึ้นเสียงจะหายไปเกือบทั้งวันเลยครับ

ช่วยชี้จุดให้หน่อยครับ ว่ามันเกิดจากตรงไหนหาจุดเริ่มเช็คไม่ถูกเลยครับ

ที่อยากจะแก้ให้หายเพราะว่า ถ้ามีเสียงรถจะวิ่งอืดอ่ะครับ 

เบื่อจริงๆไปพวกเสียงดัง แล้วหาไม่เจอ 555 ผมปล่อยไปแระ

ของผมก็อะไรดังไม่รุ้จุ๊กกจิกๆตลอดช่วงวิ่งทางขรุขระ ลำคาญมาก แต่หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ สุดท้ายเลยเปิดเพลงดังๆกลบเอา :0129:

• 1 month later...

มาอัพเดตความคืบหน้าครับ 

เอาเข้าศูนย์ให้เช็คเลย ปรากฏว่าเป็นที่ตัวปรับทิศทางลมแอร์ครับ

เกิดจากจารบีขาวไปเปิ้อนตัวเซ็นเซอร์ ทำให้มอเตอร์มันหมุนขับเฟืองไม่หยุด

แกะกล่องมาเช็ดจารบีออก+ฉีดคอนแท๊คคลีนเนอร์นิดนึงประกอบกลับ ใช้ได้ครับ เสียงหายไปเลย

มาอัพเดตความคืบหน้าครับ 

เอาเข้าศูนย์ให้เช็คเลย ปรากฏว่าเป็นที่ตัวปรับทิศทางลมแอร์ครับ

เกิดจากจารบีขาวไปเปิ้อนตัวเซ็นเซอร์ ทำให้มอเตอร์มันหมุนขับเฟืองไม่หยุด

แกะกล่องมาเช็ดจารบีออก+ฉีดคอนแท๊คคลีนเนอร์นิดนึงประกอบกลับ ใช้ได้ครับ เสียงหายไปเลย

โอกาสเป็นฉะเพราะรถแอร์ออโต้ใช่ป่ะครับ