Jump to content

เอาสภาพเส้นทางที่เราจะไปสร้างพระมาฝากกันครับ (ขอยกเลิก)

Recommended Posts

สวัสดีครับ จากกิจกรรมที่เราจะไปร่วมสร้างพระกันที่บ้านแหลม

วันนี้ผมเลยเอาภาพเส้นทางที่เราจะใช้เดินทางมาฝากกันครับ

ต้องขออภัยที่มาตั้งกระทู้ใหม่เลย เพราะรูปเยอะครับ :)

เส้นทางนี้จะผ่านร้านอาหารดังๆ หลายร้าน เช่นร้านคุณจ๋า ยี่สาร ร้านเรือนแลเล ฯลฯ

และเป็นทางลัดไปหาดเจ้าสำราญ ปึกเตียน และชะอำได้ครับ

อันนี้เป็นภาพเส้นทางลัดช่วงที่แยกจาก ถ.พระราม 2 ตรงคลองโคน ทางโดยรวมถือว่าดี เป็นถนนลาดยางสองเลนสวนตลอดทาง

แต่คอสะพานจะมีทรุดบ้างตามรูป

เป็นทางลัดที่วิ่งจาก คลองโคน-เขายี่สาร-บ้านแหลมครับ

บรรยากาศข้างทางจะเป็นป่าชายเลน

ทางจะวิ่งผ่านสะพานปากแม่น้าบางตะบูนครับ

ภาพนี้ผมถ่ายขากลับ

บรรยากาศช่วงนี้จะดีมามองไปเป็นปากอ่าว ตรงนี้จะมีร้านอาหาร เรือนแลเลอยู่ เหมาะแก่การแวะพักกลางทาง จอดรถได้เยอะมากๆด้วย

เลยไปก็จะเริ่มเข้าเขตบ้านแหลมเพชรบุรีแล้วครับ

ทางมีการลาดยางผิวทางใหม่เกือบทั้งเส้นแล้ว

แต่จะมีช่วงคอสะพานอยู่ 3 แห่งที่ยังทำไม่แล้วเสร็จ

ทำให้มีหลุมบ่อบ้าง

แต่ละช่วงไม่ยาวมาก รถผ่านได้สบาย

สาเหตุมาจากการลอกผิวถนน ออกไปแล้วยังไม่ได้ซ่อมแซม

ไปกันได้เรื่อยๆ

ช่วงนี้ก็ต้องหยอดกันหน่อย

มีรถใช้ทางเยอะพอสมควร

ผ่านตรงนี้มาก็เป็นทางเรียบวิ่งสบายจนถึงบ้านแหลมเลยข้างทางจะเป็นนาเกลือ เป็นเส้นเดียวกับที่จะไปวัดเขาตะเคราครับ

สภาพเส้นทางทั้งหมดที่เก็บมาฝาก ผมว่าไม่ได้เป็นอุปสรรคต่อการร่วมทำบุญ ในกิจกรรมแรกของบ้านใหม่ของเรานี้

รับรองได้ว่าทางแบบนี้ พวกเราไปได้ทุกคันแน่นอนครับ :D

เดี๋ยวไว้ทราบวัดที่แน่นอนแล้ว จะมารีวิวร้านอาหารแถวนั้นให้ดูกันอีกครับ

เส้นทางไม่มีปัญหาแน่นอน เพราะรถแต่งๆแบบผม เคยไปลุยมาแล้วครับ

ตอนนั้นกำลังลอกผิวทางอยู่ ผ่านมา 2 เดือนแล้ว ไม่อยากจะเชื่อว่ายังไม่เสร็จอีก นานดีแท้

ขอบคุณครับ สวยงาม เส้นทางไม่มีปัญหาครับ :D

ไปกันได้สบาย วิ่งเรื่อยๆชมบรรยากาศด้วยครับ :lol:

เส้นทางไม่มีปัญหาแน่นอน เพราะรถแต่งๆแบบผม เคยไปลุยมาแล้วครับ

ตอนนั้นกำลังลอกผิวทางอยู่ ผ่านมา 2 เดือนแล้ว ไม่อยากจะเชื่อว่ายังไม่เสร็จอีก นานดีแท้

ทางเส้นนี้เวลาซ่อมนี่ นานจนลืมกันไปเลยครับ ยิ่งตอนสมัยที่สร้างสะพานตรงวัดปากลัด

แล้วให้วิ่งทางเบี่ยง ที่เป็นสะพานสร้างด้วยเสาเข็มไม้สน ไปทีไรมีลุ้นทุกที แถมวันไหนโชคดี

ไปเจอกันกลางสะพาน มีถอยกันอีกครับ เรียกว่า เสียวทุกทีที่ผ่านเลยที่เดียว :lol:

พี่อาร์ทไปเที่ยวไหนมาอ่ะครับ

ไปบ้านพ่อตาที่บ้านแหลมมาครับแจ๊ค

ขอบคุณมากครับ

ปล.เห็นคอสะพานแล้ว เสียวท้องอ่ะ

คอสะพานจะมีทรุดบ้าง แต่คิดว่าไปกันได้สบาย เพราะปกติเวลาผมใช้ทางนี้จะขนของเยอะ

จนท้ายห้อย แต่ก็ผ่านมาได้ทุกครั้งครับ

ไปบ้านพ่อตาที่บ้านแหลมมาครับแจ๊ค

คอสะพานจะมีทรุดบ้าง แต่คิดว่าไปกันได้สบาย เพราะปกติเวลาผมใช้ทางนี้จะขนของเยอะ

จนท้ายห้อย แต่ก็ผ่านมาได้ทุกครั้งครับ

รถพี่โหลดไหม

คอสะพานช่วงยี่สาร - บางตะบูน ไม่น่าห่วงครับ

รถผมโหลด แต่ง Feel's ขึ้นลงตรงๆ ไม่มีติดครับ แต่มันจะช้าต้องค่อยๆขึ้น

น่าห่วงช่วง บางตะบูน - บ้านแหลม ผมนึกว่าทำถนนเสร็จแล้วนะเนี๊ยะ

หยอดกันมันงานนี้

ผมเคยใช้เส้นนี้เหมือนกันแต่นานมาแล้ว คิดว่าถนนน่าจะทำเสร็จแล้วซะอีก ...... นานแท้ :0094:

พอดีวันนั้นกลับจาก กทม. แล้วต้องแวะเข้าบ้านแหลม เลยลองวิ่งดู ......... ใกล้กว่าวิ่งเส้นเพชรเกษมมากครับ

แต่เส้นทางมีโค้งเยอะเลี้ยวไปเลี้ยวมาขับได้ไม่เร็วมากนัก บางจุดมีหลุมแบบในรูป .....

รถผมตอนนั้นใส่ MUGEN รอบคันล้อเดิม 15 นั่งอัดกันมา 6 คน ก็ผ่านได้ ไม่ติดแต่ต้องหยอดๆครับ.......

แต่ที่เศร้าสุดวันนั้นฝนตกครับถนนเละเป็นโจ๊ก รถสีดำสภาพไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ....... แต่พอล้างก็หล่อเหมือนเดิมครับ :0154:

รถพี่โหลดไหม

ไม่ได้โหลดครับเก๋ แต่เจอน้ำหนักคนขับ + ตู้ซับ +ของที่ไรยิ่งกว่ารถโหลดอีกครับ :lol:

คอสะพานช่วงยี่สาร - บางตะบูน ไม่น่าห่วงครับ

รถผมโหลด แต่ง Feel's ขึ้นลงตรงๆ ไม่มีติดครับ แต่มันจะช้าต้องค่อยๆขึ้น

น่าห่วงช่วง บางตะบูน - บ้านแหลม ผมนึกว่าทำถนนเสร็จแล้วนะเนี๊ยะ

หยอดกันมันงานนี้

ดูจากภาพเหมือนน่ากลัว แต่จะแย่แค่ 3 ช่วง ช่วงละ 5-10 เมตรแค่นั้นครับ

เรือแลเล แกงส้มปูไข่ น้ำลายจะไหล

เห็นด้วยเลยโอ น้ำลายไหล :P

ผมเคยใช้เส้นนี้เหมือนกันแต่นานมาแล้ว คิดว่าถนนน่าจะทำเสร็จแล้วซะอีก ...... นานแท้ :0094:

พอดีวันนั้นกลับจาก กทม. แล้วต้องแวะเข้าบ้านแหลม เลยลองวิ่งดู ......... ใกล้กว่าวิ่งเส้นเพชรเกษมมากครับ

แต่เส้นทางมีโค้งเยอะเลี้ยวไปเลี้ยวมาขับได้ไม่เร็วมากนัก บางจุดมีหลุมแบบในรูป .....

รถผมตอนนั้นใส่ MUGEN รอบคันล้อเดิม 15 นั่งอัดกันมา 6 คน ก็ผ่านได้ ไม่ติดแต่ต้องหยอดๆครับ.......

แต่ที่เศร้าสุดวันนั้นฝนตกครับถนนเละเป็นโจ๊ก รถสีดำสภาพไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ....... แต่พอล้างก็หล่อเหมือนเดิมครับ :0154:

ตอนนี้ทางราดยางเสร็จหมดเรียบร้อยแล้ว ยกเว้นช่วงคอสะพานที่ว่านี่แหละครับ

สงสัยต้องหาเวลาไปจัดปูไข่กันซักมื้อนะครับพ่ีอาร์ท

ได้เลยครับโอ จริงๆเส้นนี้มีอยู่ร้านนึง เป็นร้านเล็กๆแต่ อาหารอร่อยดี

เอาที่เคยไปรีวิวไว้ในพันทิปมาให้ดูครับ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2012/02/D11758771/D11758771.html

สงสัยต้องหาเวลาไปจัดปูไข่กันซักมื้อนะครับพ่ีอาร์ท

น้ำลายไหลเลยอ่ะ

ร้านนี้ อร่อย และราคาไม่แพงครับเก๋ ;)

ร้านนี้ อร่อย และราคาไม่แพงครับเก๋ ;)

สงสัยพวกเราต้องหาเวลาไปสำรวจบ้างครับ

จากกระทู้แนะนำนำเส้นทางเป็น กระทู้ร้านอาหารแล้ว แต่ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ ไว้ตามไปลองมั้งดีกว่า อิอิ

ครับพี่มีโอกาสคงได้ไปกิน