Jump to content

กรองน้ำมันเกียร์

Recommended Posts

ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนแต่น้ำมันเกียร์ เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามีกรองน้ำมันเกียร์ด้วยครับ

ถ้าจะเปลี่ยนต้องโทรไปสั่งจองอะไหล่ แล้วเข้าไปเปลี่ยนช่ายไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ต้องสั่งจองและมีค่ามัดจำจ้า

• Replies 76
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

จริงๆมันไม่ได้ เขรอะขระฝุ่น อย่างที่เห็นหรอกครับ ฝุ่นขนาดนี้ ไม่ต้องขับละมั้งคับ น้ำมันเกียร์ไม่เดิน นี่มันระดับสกปรกกว่ากรองอากาศอีกนะ   ท่านที่ผ่ามาให้ชมน่าจะใช้ใบเลื่อยหั่นมาครับ ซึ่งไหนจะสเก็ด

Natthachai

เมื่อวานเข้าไปเปลี่ยนมาแล้ว ค่าแรง แรงสมชื่อจริงๆ     ว่างจัดเลยผ่ามาให้ดูไส้ในกันหน่อย ดำปี๋เชียว เปลี่ยนที่เลขไมล์ 205454 กิโลเมตร     เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกครับ อาการที่เจอก่อนเปลี่ยน ช่วงเ

Tommie

ผมจัดไปเมื่อวาน เล่นไปเป็นชั่วโมงเลย กรองตัวเดียว เอามาเล่าสู่กันฟังคับ     มันแน่นตรงข้อต่อของตัวกรองกับท่อจริงๆครับ  ลองเอาออกดู พบว่าเป็นเพราะสีพ่นดำๆที่ตัวกรอง มันละลายติดกับยางไปแล้ว    เอา

เปลี่ยนมาแล้ว ตอน 120000 กม. P/N. 25430-PLR-003 ราคาถ้าจำไม่ผิด สี่ร้อยปลายถึงห้าร้อยต้นๆ ไม่แน่ใจ

120000 แล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ต้องเปลี่ยนบ้างแล้ว

ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนแต่น้ำมันเกียร์ เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามีกรองน้ำมันเกียร์ด้วยครับ

ถ้าจะเปลี่ยนต้องโทรไปสั่งจองอะไหล่ แล้วเข้าไปเปลี่ยนช่ายไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ต้องลองเช็คกับศูนย์ที่จะไปเปลี่ยนก่อนครับว่าเขาสต๊อกอะไหล่ชิ้นนี้ไว้หรือเปล่า

ถ้าไม่มีก็ต้องสั่งพอของมาแล้วค่อยมาเปลี่ยน.......แต่ถ้ามีของอยู่แล้วก็เปลี่ยนได้เลยครับ

ราคากรองประมาณ 600 บาท ยังไม่รวมค่าแรงครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนไปครับ เปลี่ยนเองเลยไม่เสียตังค์ 5555

ราคารวม vat 663 บาท ครับ รู้สึกมันจะแพงขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ

และถ้าไม่เปลี่ยนวิ่งไปเรื่อยๆจะเปนอะไรมั้ยอ่ะคับ

ก็คงได้น่ะครับ เพราะในคู่มือก็ไม่มีให้เปลี่ยน แต่ว่าเปลี่ยนก็ดีนะครับ ทะนุถนอมมันหน่อยเกียร์ออโต้ :)

เมื่อวานเข้าไปเปลี่ยนมาแล้ว ค่าแรง แรงสมชื่อจริงๆ

ว่างจัดเลยผ่ามาให้ดูไส้ในกันหน่อย ดำปี๋เชียว เปลี่ยนที่เลขไมล์ 205454 กิโลเมตร

เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกครับ อาการที่เจอก่อนเปลี่ยน ช่วงเปลี่ยนเกียร์จะมีกระตุกจนรู้สึกได้ทุกเกียร์

หลังจากเปลี่ยนแล้วการเปลี่ยนเกียร์ราบเรียบทุกเกียร์ ไม่มีอาการกระตุกอีก ปกติผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 40000 กิโลเมตร

ถ้าใครมีอาการนี้อยู่ ไปเปลี่ยนกรองเกียร์ได้เลยครับ

น่ากลัวมาก

มีเพื่อนคนนึงจะข้าไปเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ แจ้งพนักงาน พนักงานบอกว่า

กรองตัวนี้เขาไม่เปลี่ยนกันหรอก และช่างเราก็เปลี่ยนไม่เป็น

ตอนผมแจ้งเปลี่ยน ทางพนักงานรับรถก็บอกเหมือนกันว่าไม่มีระบุระยะการเปลี่ยนไว้ และของก็ไม่มี

แต่ผมยืนยันว่าต้องการเปลี่ยน และอะไหล่ชิ้นนี้ผมเช็คกับฝ่ายอะไหล่ไว้แล้วว่ามีของในสต็อค พร้อมเบิก จึงได้เปลี่ยนสมใจอยาก 555

โดนมาแล้วครับ ศูนย์ H ศรีนครินทร์ เช็ค 60000 บอกขอเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วย ช่างบอกว่าไม่มีระบุไว้ในรายการตรวจเช็ค ปกติเค้าไม่เปลี่ยนกันหรอกพี่ ผมเดินหนีเลย ไม่ใหว

ให้ชัวร์ จะเข้าศูนย์ไหนเช็คกับฝ่ายอะไหล่ไว้ก่อนเลย จะได้ยืนยันกับพนักงานรับรถได้ ว่ามีของพร้อมเปลี่ยน อย่ามามั่วน่ะ 555

อยากทราบว่าราคากรองประมาณ 600 กว่าบาท แล้วถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์รวมทั้งหมดราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ รบกวนด้วยครับ

ปล.ถ้าราคาไม่แรงจะได้เปลี่ยนที่ศูนย์แต่ถ้าราคาแรงก้อจะเปลี่ยนอู่นอกครับ

อยากทราบว่าราคากรองประมาณ 600 กว่าบาท แล้วถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์รวมทั้งหมดราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ รบกวนด้วยครับ

ปล.ถ้าราคาไม่แรงจะได้เปลี่ยนที่ศูนย์แต่ถ้าราคาแรงก้อจะเปลี่ยนอู่นอกครับ

เมื่อวานเข้าไปเปลี่ยนมาแล้ว ค่าแรง แรงสมชื่อจริงๆ

ว่างจัดเลยผ่ามาให้ดูไส้ในกันหน่อย ดำปี๋เชียว เปลี่ยนที่เลขไมล์ 205454 กิโลเมตร

เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกครับ อาการที่เจอก่อนเปลี่ยน ช่วงเปลี่ยนเกียร์จะมีกระตุกจนรู้สึกได้ทุกเกียร์

หลังจากเปลี่ยนแล้วการเปลี่ยนเกียร์ราบเรียบทุกเกียร์ ไม่มีอาการกระตุกอีก ปกติผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 40000 กิโลเมตร

ถ้าใครมีอาการนี้อยู่ ไปเปลี่ยนกรองเกียร์ได้เลยครับ

ผ่ากันให้ดูเลย ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มาก ทำให้พวกเราหันมาสนใจเจ้ากรองตัวนี้กันมากขึ้น ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยคง สกปรกมากแน่ๆ

ผ่ากันให้ดูเลย ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มาก ทำให้พวกเราหันมาสนใจเจ้ากรองตัวนี้กันมากขึ้น ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยคง สกปรกมากแน่ๆ

เพิ่งจะเคยเห็นของจริงก็ครั้งนี้แหละครับ ขอบคุณมากครับที่ีผ่าเอามาแชร์ให้ดูกัน มันสกปรกมากจริงๆ เลย

จริงๆมันไม่ได้ เขรอะขระฝุ่น อย่างที่เห็นหรอกครับ :lol: ฝุ่นขนาดนี้ ไม่ต้องขับละมั้งคับ :D น้ำมันเกียร์ไม่เดิน นี่มันระดับสกปรกกว่ากรองอากาศอีกนะ

ท่านที่ผ่ามาให้ชมน่าจะใช้ใบเลื่อยหั่นมาครับ ซึ่งไหนจะสเก็ดอลูมิเนียมจากเลื่อย

แถมใบเลื่อยฟันห่างๆ มาสีกับกระดาษชุ่มน้ำมัน มันเลยกระจุย ยุ่ย ดูเขรอะเละเทะไปอย่างที่เห็นครับ :)

ตัวมันจริงๆ แค่ดำน่ะคับ ซึ่งกรองมันมีหลายชั้นกว่าจะถึงรูน้ำมัน ซึ่งเพียงพอต่อการกรองครับ น้ำมันเกียร์ไม่ได้สกปรกจากเขม่าไอเสียแบบน้ำมันเครื่อง

ถ้ากรองตัน อาการแรกๆที่ท่านจะเจอ เข้าเกียร์แล้วรถไม่ค่อยอยากจะไปครับ

เล่าสู่กันฟังครับ ขอบคุณท่านสมาชิก ที่ผ่ามาให้ชมครับ ฝีมือมากครับ มือนิ่ง รอยเนียนเลย :D

แบบนี้ต้องหาวิธีผ่าแบบใหม่ ที่ไม่ให้เกิดเศษผงแบบการเลื่อย.........แต่ว่าจะใช้วิธีไหนน้ออออ ^_^