Jump to content

สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ

Recommended Posts

ถึงเวลาจะได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเเล้วครับ รถผมวิ่งมาตอนนี้เพิ่งครบเเสนโลไปไม่กีวัน

อยากทราบว่าจะใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรดี ระหว่าง 30 กับ 40  เเละมีน้ำมันเครื่อง

ยี่ห้อไหนใช้ดีๆเเนะนำบ้างครับ

ถึงเวลาจะได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเเล้วครับ รถผมวิ่งมาตอนนี้เพิ่งครบเเสนโลไปไม่กีวัน

อยากทราบว่าจะใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรดี ระหว่าง 30 กับ 40  เเละมีน้ำมันเครื่อง

ยี่ห้อไหนใช้ดีๆเเนะนำบ้างครับ

ที่ใช้ๆมา Mobil 1 5W-30 เวิร์คเลยครับ

น้ำมันเครื่อง HKS คุณภาพใช้ได้มั้ยครับน่าลองมั้ยเห็นราคาดี

ดีครับผมใช้อยู่ ก่อนแสน 35 หลังแสน 45 ครับ

ผมไปจัด Mobil1 0w-40 มาเเล้วครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปจัดการเปลี่ยนถ่าย

น้ำมันเเพงๆจะลื่นจิงมั้ยต้องลองเดี๋ยวพรุ่งนี้รู้ครับ Mobil1 0w-40 4 ลิตร ซื้อ hks ได้ 8ลิตร

น้ำมันเครื่องอะไรเเพงมากกก

ผมไปจัด Mobil1 0w-40 มาเเล้วครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปจัดการเปลี่ยนถ่าย

น้ำมันเเพงๆจะลื่นจิงมั้ยต้องลองเดี๋ยวพรุ่งนี้รู้ครับ Mobil1 0w-40 4 ลิตร ซื้อ hks ได้ 8ลิตร

น้ำมันเครื่องอะไรเเพงมากกก

. แล้วจะติดใจ. อิอิ

พรุ่งนี้จะไปเปลี่ยน Motul 0w-40 ครับ เทียบกับที่อยู่ในเครื่องตอนนี้ Mobil 0w-40 เหมือนกัน ก่อนหน้าMobil เคยใช้ Motul 5w-30 ลื่นปรื๊ดดีมากๆ ก็เลยอยากลอง Motul 0w-40 บ้าง ราคาแพงกว่า Mobil นิดหน่อยครับ

ไปจัดมาเเล้วครับมาราบงานผล Mobil 0w-40  ลื่นปรืดๆเลยรอบกวาดไวขึ้น โดยสรุปรู้สึกว่าเเตะคันเร่งน้อยลง

กว่าเดิมเเต่รถมันก็มีเเรงวิ่งโดยอัตตราเร่งมาเเบบต่อเนื่องเลยคับ อาจเป็นเพราะน้ำมันยังใหม่เลยยังลื่นๆดีอยู่

ต้องลองใช้ไปสักพักถ้ายังลื่นดีๆอยู่ก็ถือว่าคุ้มครับ 

เเต่มีปัญหาสอบถามนิดนึง   ตอนเติมน้ำมันเครื่องมันมีเศษขี้ผงขนาดเท่าเล็บนิ้วก้อยค้างอยู่ในกาเติมน้ำมันเครื่อง

เเล้วมันหลุดเข้าไปกับน้ำมันเครื่องด้วยจะมีผลเสียอะไรมั้ยคับกรองน้ำมันเครื่องจะจัดการกับเศษขี้ผงนี้ได้มั้ย

พรุ่งนี้จะไปเปลี่ยน Motul 0w-40 ครับ เทียบกับที่อยู่ในเครื่องตอนนี้ Mobil 0w-40 เหมือนกัน ก่อนหน้าMobil เคยใช้ Motul 5w-30 ลื่นปรื๊ดดีมากๆ ก็เลยอยากลอง Motul 0w-40 บ้าง ราคาแพงกว่า Mobil นิดหน่อยครับ

Motul ผมมาหยุดลื่นที่ 8,000 km.

ตอนนี้ใช้ castrol อยู่ 5,000km. แล้ว ยังลื่นอยู่เลย

เหยียบคันเร่ง รอบกวาดขึ้นเรื่อยๆ ราคาพอกัน

ไปจัดมาเเล้วครับมาราบงานผล Mobil 0w-40 ลื่นปรืดๆเลยรอบกวาดไวขึ้น โดยสรุปรู้สึกว่าเเตะคันเร่งน้อยลง

กว่าเดิมเเต่รถมันก็มีเเรงวิ่งโดยอัตตราเร่งมาเเบบต่อเนื่องเลยคับ อาจเป็นเพราะน้ำมันยังใหม่เลยยังลื่นๆดีอยู่

ต้องลองใช้ไปสักพักถ้ายังลื่นดีๆอยู่ก็ถือว่าคุ้มครับ

เเต่มีปัญหาสอบถามนิดนึง ตอนเติมน้ำมันเครื่องมันมีเศษขี้ผงขนาดเท่าเล็บนิ้วก้อยค้างอยู่ในกาเติมน้ำมันเครื่อง

เเล้วมันหลุดเข้าไปกับน้ำมันเครื่องด้วยจะมีผลเสียอะไรมั้ยคับกรองน้ำมันเครื่องจะจัดการกับเศษขี้ผงนี้ได้มั้ย

. ที่ผมแนะนำตัวนี้ก็เพราะ. แสนโลมันยังลืนคับ. ผมเลือกใช้ตัวที่แสนโลแล้วยังลื่นๆ. ก็มาจบกับตัวนี้แหละ อิอิ

ลอง shell helix ultra 5w-40 ดูครับ  ดีพอๆ กับ mobil 1 เลย

ตอนนี้ผมใช้มา 1 หมืนโล  ผมวายังลื่นอยู่เลย

แถมราคายังถูกกว่าmobil 1  ส่วนเบอร์ 30  น่าจะมีขายด้วย

• 3 weeks later...

เเสนเเปดเเล้ว LPG ปัจจุบันใช้ 5w50 ถ้าใช้ w40 จะดีไหม เหนหลายท่าน ใช้เเต่ w30 w40