Jump to content

กิจกรรมดีๆ สำหรับผู้ที่หลงในรถญี่ปุ่น "Japanese car track day # 4" ในวันเสาร์ที่ 19 และอาทิตย์ที่ 20 ตุลาค

Recommended Posts

รายละเอียด กิจกรรม Japanese car track day # 4 

ในวันเสาร์ ที่ 19 และ อาทิตย์ ที่ 20 ตุลาคม@ Bira Circuit International ชลบุรี

วัตถุประสงค์ของกิจกรรมครั้งนี้

เป็นกิจกรรมที่จัดขึ้น เพื่อคนขับรถญี่ปุ่นและกลุ่มคาร์คลับคนขับรถญี่ปุ่นในประเทศไทยมีการเรียนรู้และเพิ่มทักษะการขับขี่รถยนต์และการควบคุมรถยนต์จากในสนามแข่งขันจริงๆ ซึ่งสามารถนำไปใช้ประโยชน์จริงในชีวิตประจำวันบนท้องถนนได้และไม่ใช่จัดขึ้นเพื่อการแข่งขันแต่อย่างใด กิจกรรมนี้จะร่วมปลูกฝังให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรม ได้ใช้สนามแข่งขันเป็นที่ฝึกฝนและเพิ่มทักษะการขับขี่รถยนต์และยังเพื่อช่วยรณรงค์ให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมไม่ใช้ท้องถนนเป็นที่ประลองความเร็ว นอกจากนั้นภายในงานจะมีทั้งความสนุกสนานและความปลอดภัยซึ่งทางผู้จัดคำนึงถึงเป็นหลัก

ค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมกิจกรรม

1. 2,500 บาท/คัน วันเสาร์และอาทิตย์ 19-20 ตุลาคม 2556
2. 2,000 บาท/คัน เฉพาะวันอาทิตย์ 20 ตุลาคม 2556

(ถ้ามาขอวิ่งซ้อมในวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2556 ทีหลังจะเก็บค่าวิ่งซ้อม เป็นจำนวนเงิน 1,000 บาท เฉพาะสมาชิกที่มาร่วมกิจกรรมเท่านั้น )

หมายเหตุ : PIT ที่ใช้จอดด้านบนมีจำนวน 100 คันขอสงวนสิทธิ์ให้กับผู้ที่ชำระเงินก่อนตามลำดับ และ สมาชิกที่ชำระหลัง 100 คันจะจัดที่จอดให้ด้านล่างมีหลังคาพร้อมทุก PIT ครับ  และผู้ที่สนใจเข้างาน งานนี้เข้าฟรีครับ

ตารางเวลาวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2556 (วันซ้อม)

8.00 น

ลงทะเบียนรับของที่ระลึกจากงาน

8.30-9.00 น

Free Run & Practices

9.00-9.30 น.

9.30-10.00 น.

10.00-10.30 น.

10.30-11.30 น.

11.30-12.00 น.

12.00-12.30 น.

12.30-13.00 น.

13.00-13.30 น.

13.30-14.00 น.

14.00-14.30 น.

14.30-15.00 น.

15.00-15.30 น.

15.30-16.00 น.

16.00-16.30 น

16.30-17.00 น.

17.00 – 17.30 น.

การวิ่งซ้อมในวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2556 ทางผู้จัดจะมีรถ Safety car วิ่งนำสำหรับผู้ร่วมกิจกรรมที่ยังไม่เคยลงวิ่งในสนามแข่งขันมาก่อนโดยจะวิ่งนำครั้งล่ะ 2 คันต่อรอบและสลับกันขับขึ้นมาวิ่งตามรถ Safety car ในรอบต่อๆไป ซึ่งจะไม่ให้ทำการแซงกันเพื่อให้ผู้ร่วมกิจกรรมทุกคนได้ขับขี่อย่าง ปลอดภัยและได้วิ่งดู Line การขับขี่ในสนามแบบทั่วถึง ต่อการวิ่ง Free Run & Practices จะกำหนดให้วิ่งไม่เกิน 30 นาทีต่อครั้ง

เพื่อจะได้ให้ผู้ร่วมกิจกรรมทุกคันสามารถวิ่งกันได้อย่างสนุกและปลอดภัย

ในช่วงเวลา 12.00 - 12.30 น และ 17.00 – 17.30 น ทั้ง 2 ช่วงนี้จะมีวิทยากรที่ทางผู้จัดได้จัดหาเมื่อเพื่อให้คำแนะนำการขับขี่ที่ปลอดภัยและถูกต้องทั้งในเรื่องของการควบคุมรถและอุปกรณ์ Safety ในสนามและเปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้มีการซักถามข้อสงสัยได้ เพื่อที่ผู้ร่วมกิจกรรมจะได้คุ้นเคยกับสนามและเป็นการเช็คสภาพความพร้อมของรถยนต์ตัวเอง อธิเช่น

1. ลมยางที่เหมาะสมกับสภาพสนาม
2. ความเร็วที่เหมาะสมในและจุดของสนาม
3. ระยะเบรกหรือจังหวะเบรกในแต่ล่ะจุดของสนาม

ตารางเวลาวันอาทิตย์ที่ 20 ตุลาคม 2556   (วันแข่งจริง)

*Round 1 คลอลิฟายโดยปล่อยจากปากทาง PIT START แบ่งตามคลับหรือตามRaceตั้งแต่เวลา 8.30 – 11.30 น*

Race 1  10นาที

8.30 – 8.45 น

Race 2  10นาที

8.50 – 9.05 น

Race 3  10นาที

9.10 – 9.25 น

Race 4  10นาที

9.30 – 9.45 น

Race 5  10นาที

9.50 – 10.05 น

Race 6  10นาที

10.10 – 10.25 น

Race 7  10นาที

10.30 – 10.45 น

Race 8  10นาที

10.50 – 11.05 น

Race 9  10นาที

11.10 – 11.25 น

*ใช้ Transponder ในการจับเวลา คลอริฟาย

พักเที่ยง 11.30 – 12.30 น

นำเวลาที่ได้จาก Transponder มาจัดตำแหน่งสตาร์ทใน Round 2

Round 2 ตำแหน่งสตาร์ทอ้างอิงตามเวลา Round 1 (Best Laps) ตั้งแต่เวลา 13.00 – 17.30 น

Race 10

13.00 – 13.25 น 5 รอบสนาม

Race11

13.30 – 13.55 น 5 รอบสนาม

Race12

14.00 – 14.25 น 5 รอบสนาม

Race13

14.30 – 14.55 น 5 รอบสนาม

Race14

15.00 – 15.25 น 5 รอบสนาม

Race 15

15.30 – 15.55 น 5 รอบสนาม

Race 16

16.00 -  16.25 น  5 รอบสนาม

Race 17

16.30 – 16.55 น 5 รอบสนาม

Race 18

17.00 – 17.25 น 5 รอบสนาม

*ไม่รวมวิ่ง Start Lap และ Final Lap*

อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ต้องเตรียมเพื่อความปลอดภัยก่อนร่วมกิจกรรม

1. หมวกนิรภัย,ถุงมือ

2. เข็มขัดนิรภัย อย่างน้อย 3 จุดเป็นต้นไป

3. แบตเตอรี่ ต้องล็อคแน่นหนา

4. ของเหลวต่างๆต้องไม่มีการรั่วซึมลงบนพื้นสนาม

5. สิ่งของภายในรถต้องไม่มีวางเกะกะและต้องทำการเก็บให้เรียบร้อยก่อนเข้าร่วมกิจกรรม

6. รองเท้าผ้าใบ

7. เสื้อแขนยาวและกางเกงขายาว ( เพื่อความปลอดภัยของผู้เข้าร่วมกิจกรรม)

สิ่งอำนวยความสะดวกมีดังนี้

1. ห้องน้ำมี 2 จุดคือ ติด PIT จอดรถที่ 20 และ PIT ที่ 1 ของที่จอดรถด้านบน

2. ห้องประชุมติดแอร์ (บรรจุคนได้ 100 คน)

3. ร้านอาหารของทาง Bira Circuit Pattaya ที่จัดเตรียมไว้ให้

ความปลอดภัยที่ทางผู้จัดกิจกรรมจัดเตรียมไว้

1. เซฟตี้ของ ProRace-q

• รถพยาบาลพร้อมอุปกรณ์,พยาบาล และเจ้าหน้าที่กู้ชีพ 3 คน

• รถอุปกรณ์เครื่องตัดถ่าง พร้อมเจ้าหน้าที่ 3 คน

• รถสไลค์ พร้อมเจ้าหน้าที่ 3 คน

2. รถอุปกรณ์ตัดถ่างของมูลนิธิ

3. รถพยาบาลจากโรงพยาบาลกรุงเทพ พัทยา

4. กรรมการธงในสนามเพื่อความปลอดภัยภายในวันงานกิจกรรม 13 จุด จุดล่ะ 2 คนรวม 26 คน

5. กรรมมการจุดปล่อยรถและจุดสตาร์ท 10 คน

6. ถังดับเพลิงกรณีเกิดเพลิงไหม้ 5 ถัง

7. เจ้าหน้าที่ตรวจเช็คความเรียบร้อยของรถยนต์ทุกคันของผู้เข้าร่วมกิจกรรม

ปล.กำหนดการต่างๆสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสม

ติดต่อ สอบถามเกี่ยวกับการรับสมัคร/โอนเงิน

บอลล์ Japday 081-155-5955

อีกทั้ง ติดตามข่าวสารกิจกรรม Japanese car track day # 4 ได้ที่

FACEBOOK: Japdaythailand

Link Page : https://www.facebook.com/japday?fref=ts

สิทธิประโยชน์อื่นๆ อาธิเช่น

ข้อมูลเบื้องต้น ของสนาม BIRA CIRCUIRT

สนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้นะคับผม

ขอบคุณทางเวป CivicClubThailand ด้วยนะคับที่ให้พื้นที่ประชาสัมพันธ์กิจกรรม ในครั้งนี้

2. เข็มขัดนิรภัย อย่างน้อย 3 จุดเป็นต้นไป

นี้ หมายถึงต้องเปลี่ยนเบลท์ กะ ใส่คาดแบตเพิ่ม ใช่ไหมครับ

ขออภัยครับ สอบถามมา เบลท์เดิม สามจุด และ มีคาดแบตอยู๋แล้ว

น่าสนใจครับ งานนี้ อิอิ

รถเดิมๆ ไปวิ่งได้ไหมครับ

ไปวิ่งได้ครับ ผม เป็นกิจกรรม ที่เอารถเดิมไปวิ่งบนสนามเพื่อมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวัน  ครับ

นี้ หมายถึงต้องเปลี่ยนเบลท์ กะ ใส่คาดแบตเพิ่ม ใช่ไหมครับ

เข็มขัดเดิมได้ครับ แบตเตอรี่ มีที่คาดแบต อยู่แล้วครับ รถเดิมๆ วิ่งได้ครับผม

K20A บางลำ ยังโดน City เครื่องเดิม สวนมาเลย

ขับรถใน Circuit ฝีมือ สำคัญกว่ารถครับ

ป.ล. เครื่องเดิมทำนิดหน่อย เกียร์ซิ่ง ช่วงล่างเต็ม

ถ้ามี k20a. R18คงรั้งท้าย

เป็นกิจกรรม เพื่อเพิ่มประสบการณ์กับสนามครับ ส่วนเรื่อง ใครได้ที่เท่าไร เป็นเรื่องรองครับผม เพราะว่า มันจะมี แบบทำเวลา และ แข่งลำดับที่ แต่ยังไงก็แยกครับ ไม่ต้องห่วงครับผม วิ่งด้วยกันจริงแต่ ก็แยกรุ่นครับผม

K20A บางลำ ยังโดน City เครื่องเดิม สวนมาเลย

ขับรถใน Circuit ฝีมือ สำคัญกว่ารถครับ

ป.ล. เครื่องเดิมทำนิดหน่อย เกียร์ซิ่ง ช่วงล่างเต็ม

ถูกต้องครับพี่ ^^

ขับรถใน Circuit ฝีมือ สำคัญกว่ารถครับใช่แล้วครับพี่โป่ง รถเร็วใช่ว่าจะชนะ

ขับรถใน Circuit ฝีมือ สำคัญกว่ารถครับใช่แล้วครับพี่โป่ง รถเร็วใช่ว่าจะชนะ

ใช่แล้วครับรถเร็วใช่ว่าจะชนะเสมอไป

รถแรงใช่ว่าจะชนะ ครั้งที่แล้วรถผมเดิมๆ เกียร์ออโต้ ท่อเดิม ยังได้ ที่ 4 เลย ขึ้นอยู่กับฝีมือครับ

ถ้าสะดวกแค่วันเสาร์วันเดียว สามารถสมัครได้ไหมคะ

วันเสาร์เป็นวันซ้อมอย่างเดียวครับ

วันเสาร์เป็นวันซ้อมอย่างเดียวครับ

แต่ถ้าไม่แข่งได้ไหมคะสนใจอยากลองไป แต่วันที่ 20 ติดธุระอะค่ะ

แต่ถ้าไม่แข่งได้ไหมคะสนใจอยากลองไป แต่วันที่ 20 ติดธุระอะค่ะ

เดี๋ยวผมประสานงานให้ครับ ทิ้งเบอร์โทรหรือ line ไว้จะแจ้งให้ทราบครับผม

เดี๋ยวผมประสานงานให้ครับ ทิ้งเบอร์โทรหรือ line ไว้จะแจ้งให้ทราบครับผม

ขอบคุณมากค่ะ ส่งเข้า pm แล้วนะคะ

ขอขอบคุณ พี่ทอมมี่ และ Civicclubthailand กับแบรนเนอร์สวยๆ ครับผม :0157:

สุดท้าย ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่สนใจ และได้เข้ามาดูในกระทู้ครับผม

ใครสนใจ มาร่วมกัน ฝึกการขับขี่บนสนาม เพื่อใช้ในชีวิตจริง  และลงไหล กับการความเร็ว และการแต่งรถ 

สามารถ  โพสในกระทู้นี้ได้ครับ ที่เกี่ยวกับกิจกรรม / Pm มาทาง ผม หรือ พี่ prince

หรือเฟสบุ๊คเพื่อติดตามข่าวสารจากผู้จัดงาน Japdaythailand หรือโทร ติดต่อ P'ball  Japdaythailand ได้นะครับผม

โดย รอบนี้ เป็นความตั้งใจ ที่จะเน้นไปกับการฝึก แต่เราจะไม่ใช่ คำว่า "แข่งขัน" 

เพราะว่า การที่เราใช้อะไรบ้างอย่างเพื่อกระตุ้น แล้วให้เกิดการแข่งขัน มักจะเกิด คำว่า ประมาท ตามมา  เราแต่งรถของเรา เป็นเรื่องของเรา

เราใส่อะไรเป็นเรื่องของเรา แต่สิ่งที่ใส่นั้นมัน จะดีหรือไม่ เราสามารถรับรู้เองครับ แล้วถ้าเราสงสัยมาร่วมกันปรึกษา แบบพี่น้อง ครับ

สุดท้ายเลยความตั้งใจในรอบนี้ จะอยากให้เป็น Meeting ระหว่าง คนที่รักใน การแต่งรถ และรักความเร็ว ชื่นชอบ บรรยากาศ ในรูป Track Day  

มาร่วมกันถ่ายภาพ เก็บบรรยากาศ ในสนาม ที่ใช้ในการแข่งขันจริง

ปล. สำหรับผู้ที่มาให้กำลังใจ +กองเชียร์ และมาถ่ายภาพ  เข้างานฟรี และ เย็นวันเสาร์ กับหลังการแข่งขันวันอาทิตย์  ตอนนี้ได้ติดต่อผู้จัดว่า สามารถเอารถไปจัดขบวนถ่ายรูปในสนามได้ครับ  เลยอยากจะมาประชาสัมพันธ์ พี่ๆ กลุ่มต่างๆ ที่สะดวก  ในวันเสาร์ 19 ก็ดี หรือ วันอาทิตย์ ที่ 20 มามิตติ้ง คุยกันริมขอบสนาม และถ่ายรูปเป็นที่ระทึก ตอนเย็น ครับผม

เพิ่มเติม วันอาทิตย์ ถึงงานนี้[ อาจจะไม่มี ถ้วย ] แต่ อาจจะได้ของที่ระลึกกลับไป สัก กล่องสองกล่องนะครับ ( น้ำมันเครื่อง เป็นต้น) +[ บัตร Gift Voucher ได้ทุกคนนะ ]

สุดท้ายขับขี่อย่างปลอดภัย ขับอย่างรู้ตัวเอง และสนุกกับกิจกรรม ไปด้วยกันครับผม

โดยอยากให้พี่ๆทุกท่าน ได้ทดลองกัน กับกิจกรรมดีๆ ในครั้งนี้ครับ 

อยากไปด้วย แต่ใส่ยางดึงนี้จะอันตรายไหมครับ ล้อ 17 กว้าง 9 ใส่ยาง 215/47/17 กลัวจะอันตรายไปรึป่าว