Jump to content

สอบถามเส้นทางครับ ปทุม-ชะอำ

Recommended Posts

ต้นเดือนหน้าจะไปชะอำ ออกเดินทางจากแถวรังสิต ไม่แน่ใจว่ามีทางไหนที่ซ่อมถนนและควรเลี่ยงบ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีควรเลี่่ยงช่วงถนนกาญจนาพิเษกช่วงออกจาก 345 ถึง รัตนาธิเบศ เพราะเค้ากำลังสร้างรถไฟฟ้าครับ หลังจากนั้นตั้งแต่พระราม2 ยาวไปยันแยกวังมะนาวก็ไม่น่ามีปัญหาแล้วนะคับ

แต่ถ้าจะวิ่งออกบรมราชชนนีไม่แนะนำครับเพราะกำลังปรับปรุงถนนใหม่

วิ่งวิภาวดี แล้วไปขึ้นทางด่วนตรงดินแดงครับ

ไปออกพระราม 2เลย ง่ายสุดๆ...

เห็นด้วยครับ

ทางด่วนดินแดง ดูดาวคะนอง มาเรื่อยๆเลย จะถึง ใกล้ลงทางด่วน ดูสมุทรสาคร อย่าดูดาวคะนองนะครับ แล้วก็ลงทางด่วนครับ

ขับไปเรื่อย เกือบ 100 โล เป็นแยกใหญ่ เลี้ยวซ้าย ไปเพชรบุรี แล้วตรงยาวครับ

ผ่านอ. เขาย้อย เมือง ท่ายาง เลี้ยวซ้าย ตรงป้ายใหญ่ เบียร์สิงห้

เข้าชะอำ 4 โล ครับ เจอสี่แยกชะอำ เลี้ยวซ้ายเข้าชายหาดครับ

ถ้าอยู่แถวลำลูกกามาเข้าวงแหวนตะวันออกแล้วขึ้นทางด่วน(ที่จะไปเลียบด่วนรามอินทรา) แล้ววิ่งไปบางนา ต่อเข้าลงดาวคะนอง ก็ทำเวลาได้ดีครับ ถ้ารถไม่ติดประมาณ ชั่วโมงนิดๆก็ถึงสมุทรสงครามแล้ว (ทางประจำกลับบ้านนะครับ)

จากสมุทรสงคราม 20กม ถึงวังมะนาว เลี้ยวซ้ายไปเพชรบุรี ประมาณ 40โล จากเพชรไปชะอำอีก 50โล

เดินทางปลอดภัยครับ ^^~

ขอบคุณทุกคนมากครับ เส้นทางไปคงไม่ยากห่วงแต่จะไปเจอตรงที่ซ่อมถนนครับ

เคยไฟแตกมาครั้งนึงแล้วตอนขึ้นเหนือช่วงที่ซ่อมถนน T_T

ขอบคุณทุกคนมากครับ เส้นทางไปคงไม่ยากห่วงแต่จะไปเจอตรงที่ซ่อมถนนครับ

เคยไฟแตกมาครั้งนึงแล้วตอนขึ้นเหนือช่วงที่ซ่อมถนน T_T

กรณีไม่ชำนาญเส้นทาง แนะนำเดินทางกลางวันครับ

จากลงด่วนดาวคะนองถึงชะอำมีจุดเดียวที่กำลังก่อสร้างสะพานคือก่อนถึงมหาชัยเมืองใหม่(จากกทม) จุดเดียวครับ นอกนั้นวิ่งฉลุยตลอดทาง

แต่ถ้าเจอฝนนะครับเส้นนี้ขอให้เบาหน่อย เพราะมันลื่นจากเมือกปลา+ขี้เกลือ เยอะครับ โดยเฉพาะช่วงฝนตกใหม่ๆครับ

กรณีไม่ชำนาญเส้นทาง แนะนำเดินทางกลางวันครับ

ขอบคุณครับ ไปกลางวันอยู่แล้วครับ ปกติไม่ชอบขับกลางคืนครับ

จากลงด่วนดาวคะนองถึงชะอำมีจุดเดียวที่กำลังก่อสร้างสะพานคือก่อนถึงมหาชัยเมืองใหม่(จากกทม) จุดเดียวครับ นอกนั้นวิ่งฉลุยตลอดทาง

แต่ถ้าเจอฝนนะครับเส้นนี้ขอให้เบาหน่อย เพราะมันลื่นจากเมือกปลา+ขี้เกลือ เยอะครับ โดยเฉพาะช่วงฝนตกใหม่ๆครับ

ครับ เคยได้ยินมาบ่อยเหมือนกันตอนฝนตกลื่นมาก

พระราม 2 เส้นปราบเซียน ครับ ถ้าฝนตก มีอุบัติเหตุแน่นอน

เลนขวาสุดเนี๊ยะ ชนท้ายเพราะเบรคไม่ทันประจำครับ

สรุปน่ะครับ พระราม 2 ทั้งเส้น ทางสะดวกครับ รถผมแต่งๆ วิ่งประจำครับ

ยิ่งเลยมหาชัยไปแล้ว ยิ่งวิ่งดีครับ ยาวๆไป ชะอำ หัวหิน ปราณบุรี สบายๆ แต่หลังจากปราณบุรีลงใต้ ทางแย่บ้างเป็นจุดๆ

พระราม 2 เส้นปราบเซียน ครับ ถ้าฝนตก มีอุบัติเหตุแน่นอน

เลนขวาสุดเนี๊ยะ ชนท้ายเพราะเบรคไม่ทันประจำครับ

สรุปน่ะครับ พระราม 2 ทั้งเส้น ทางสะดวกครับ รถผมแต่งๆ วิ่งประจำครับ

ยิ่งเลยมหาชัยไปแล้ว ยิ่งวิ่งดีครับ ยาวๆไป ชะอำ หัวหิน ปราณบุรี สบายๆ แต่หลังจากปราณบุรีลงใต้ ทางแย่บ้างเป็นจุดๆ

ขอบคุณครับ