Jump to content

เงิบเลย ซนจนฟิวส์ขาด

Recommended Posts

วันนี้หลังจากที่มีโอกาส ไปพบพี่พรให้ เสกของเล่นในรถให้ผม รวมถึง เจ้าไฟ LED ที่รูกุญแจ

ก็มาต่อที่ B-quik เพราะผ้าเบรคหมด รถร้องจี๊ดๆ ลั่นสนั่นถนน

พอจะขับกลับบ้าน เลยพบว่า อุ้ย คุณพระ !!! รถมืด ไฟในเก๋งไม่ติด รวมถึง LED ด้วย เลยโทรหาพี่พร

เลยได้ทราบว่า อาจจะเป็นเพราะน๊อตไปโดน

พอถึงบ้าน ด้วยความคัน รอไม่ไหว เปิดคู่มือ เปิดกล่องฟิวส์ หน้ารถ เบอร์ 22 (7.5) ขาดจริงด้วย เลยหยิบ เบอร์ 23 (10) มาลองวางเทียบ ...

แทบร้อง เพราะ ไฟช๊อตแปล๊บๆ เงิบบบบบบบบบบบบบบบบ ฟิวส์เจ้ากรรม ก็ลาผมไป T-T ฮืออออออ เลยงิดรับประทาน ปิดกล่องปิดฝากระโปรง เดินไปล็อครถ

เงิบกำลังสองโดยไม่ต้องถอดรูทเท็คล็อคใดๆ เพราะ ไฟเลี้ยว และไฟ Security ในรถไม่ทำงาน ตัวเย็นวืบบบบบบ เหงื่อแตก เดินขึ้นบ้านเลย

ช่วยด้วยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย คือสิ่งที่ผมอยากตะโกน ณ ตอนนี้ที่สุด ห้าๆๆๆๆ

รอไม่ไหว กว่าพี่พร จะมาอีกที ก็ วันพุธ T-T

:(  :( 

ใจเย็นคับ ไม่มีอะไร

ลองเปิดปิด ประตู ฝากระโปรง อะไรที่มันเปิดได้ แล้วปิดใหม่ดีๆ

ส่วนไฟในรถ ถ้าน๊อตมันยังไม่ได้ถอด ก้อช่างมันคับ ใส่ฟิวส์เทพอะไรไปมันก้อขาด

ปล่อยมันไปงั้นแหละ รอแก้ มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการขับขี่

ลองดูนะ

ใจเย็นคับ ไม่มีอะไร

ลองเปิดปิด ประตู ฝากระโปรง อะไรที่มันเปิดได้ แล้วปิดใหม่ดีๆ

ส่วนไฟในรถ ถ้าน๊อตมันยังไม่ได้ถอด ก้อช่างมันคับ ใส่ฟิวส์เทพอะไรไปมันก้อขาด

ปล่อยมันไปงั้นแหละ รอแก้ มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการขับขี่

ลองดูนะ

เมื่อกี้ เอาคู่มือกับฟิวส์ที่ขาดลงไปเก็บครับ ก็ลองสตาทรถดู ไฟภายนอกปกติ (แต่ลืมลองเทส ไฟเลี้ยว)  -_-"

วิทยุ มืดสนิท ลาผมไปแล้ว ฮาๆๆๆ

ตอนนี้รู้สึกเหมือน ... จะบอกไงดี ... เหมือนแบบอึไม่หมดแล้วมวนๆท้อง ตลอดเวลา แบบมีไรให้กังวล ไรประมานนี้อ่ะครับ ฮาๆๆ

ไฟ Security ก็ ยังไม่ติดเหมือนเดิม ตอนล็อครถ ดีที่ลองเทส เอา มือดึงประตู ปรากฎว่า ไม่ล็อค สักบาน เว้นบานคนขับ

แปลว่า Central Lock ก็ ไม่ทำงาน เลย Manual Lock ทีละบานเรียบร้อยละฮะ

ตอนนี้ คิดถึงพี่พร ที่สุดในโลก ฮ่าๆๆๆๆ

เลย งง ตกลงไปโดนตัวไหน เกินจากที่บอกมาละป่าวเนี่ย 555

รู้สึก งง กับระบบขึ้นมาเลยผม อ่านดูแรกๆนี่มันไม่น่ามีอะไรนะ

งง เหมือนกันคับ ผมเดาว่าคงเปนรอบสองที่ผมสลับฟิวส์เอง แล้วมันช๊อต วิทยุเลยหายไปด้วย ตอนนี้เทสแล้ว ไฟเลี้ยวยังมีชีวิตคับ เลยขับไปทำงานได้

อัพเดท เพิ่มเติมฮะ 

เมื่อเช้าก่อนออกมาทำงานด้วยความหงุดหงิดที่ ไม่ได้ มันต้อง ได้ ไม่ยอม ก็เลย เปิดคู่มืออีกรอบ เจอว่ามีฟิวสำรอง ที่ฝากล่องฟิว ก็เลย บรรเลงอีกรอบ

โดยการนำฟิวส์สำรอง ตัวขนาด 10 กลับไปใส่ ช่อง 23 ที่ตำแหน่งฝากระโปรงหน้า ที่ซนทำจนขาด แล้วก็ เอา 7.5 ที่ทำขาดไปแล้ว ยัดกลับที่เดิมด้วย (ไม่รู้ทำเพื่ออะไร เพราะขาดไปแล้ว แต่ก็ นั่นแหละ Back to Original ดีที่สุด ฮ่าๆๆ)

ผลคือ วิทยุติด !!!! เจสเขร้ !!! ดีใจร้องเสียงหลง จากนั้นลองล็อครถ ระบบ Central Lock ทำงานตามปกติ ก็เลย ขับออกมาทำงานแบบ สำราญใจ

ขึ้นทางด่วน รามอินทรา ปกติก็ต้องมี 140-150 แต่วันนี้ผิดครับ เห่อ Cruise Control มาก เลย เซตที่ 80 ขับมาตลอดทาง ห้าๆ มองอีกมุม ก็ปลอดภัยดีเน๊อะ ^_^

และเมื่อสักครู่ พี่พรส่งข้อความมาด้วยความเป็นห่วง จะขับรถลงมาหาเลย เพราะทราบว่ารถล็อคไม่ได้ในตอนแรก ซึ้งน้ำใจพี่พรมากครับ จริงๆ
แต่ก็บอกพี่พรไปว่าไม่เป็นไรครับ รอเจอวันพุธ ทีเดียวเลยดีกว่า เกรงใจและปัญหาก็ไม่ได้หนักหนาอะไรแล้วด้วย เหลือแค่ ไฟในเก๋งไม่ติดแค่นั้นเอง

:lol:  :lol:  :lol:  

นั่นไง ก้อว่ามันไม่น่ามีอะไร เพลินๆไปก่อนคับ มืดๆสบายตา 555

มืดๆ ทำไรสะดวกดี ห้าๆ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

มืดๆ ทำไรสะดวกดี ห้าๆ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

มืดๆ ถ้าคลำถูกไม่กลัว กลัวจะคลำแล้วมันผิดล่ะ ยุ่งเลย...ห้าห้าห้า  :0184:  :0184:

วันพุธถ้าไม่ติดงานไปลุ้นให้กะลังใจพี่พรดีก่า กิ้วกิ้วกิ้ว

มืดๆ ถ้าคลำถูกไม่กลัว กลัวจะคลำแล้วมันผิดล่ะ ยุ่งเลย...ห้าห้าห้า  :0184:  :0184:

วันพุธถ้าไม่ติดงานไปลุ้นให้กะลังใจพี่พรดีก่า กิ้วกิ้วกิ้ว

ผมว่าจะโดดงาน ออกไป เที่ยงๆไปหาพี่พร ไม่ไหวละ มืดจนคลำผิดคลำถูก ห้าๆ  :0080: