Jump to content

ขอระบายการเข้าใจผิดที่ศูนย์ฮอนด้าสุพรรณครับ T__T

Recommended Posts

ก่อนอื่นขอสวัสดีพี่ๆ CCTH ทุกท่านนะครับ ผมเป็นสมาชิกคลับมาได้ซักระยะหนึ่งแล้วครับ วันนี้มีปัญหากับการใช้ศูนย์บริการจึงอยากจะมาระบายให้พี่ๆCCTH ครับ
 คือวันนี้ผมได้นำเจ้า CIVIC FD 1.8 AUTO อายุ 2 ปี เลขไมล์ 54,xxx km มีปัญหาตัวปิดช่องแอร์ด้านคนขับข้างประตูปิดไม่ได้ จึงเอาไปศูนย์ฮอนด้าสุพรรณบุรีให้ช่างแก้ไขให้(เผื่อว่าฮอนด้าจะรับประกัน แบบไม่เสียตัง)พอถึงที่ศูนย์แต่เช้าเลยเข้าไปก็เลยถามหัวหน้าช่าง(เสื้อสีฟ้าๆ) จะมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับให้ตรวจเช็คช่องแอร์ว่าเป็นอะไรทำไมปิดไม่ได้ พนักงานเสื้อสีฟ้าๆบอกว่าไม่นานแต่ต้องรอคิวเสร็จไม่น่าเกินเที่ยง ผมก็เลยบอกว่าถ้าไม่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ล่ะ เขาบอกว่าเหมือนกันครับ รับรถไม่เกินเที่ยงครับ ผมให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยก็รอที่ห้องรับรองลูกค้าตามปกติ

พอใกล้เวลานัดมีพนักงานจากศูนย์ฮอนด้าสุพรรณโทมาแจ้งว่า แบตเตอรี่ใกล้จะเสื่อมแล้วจะเปลี่ยนเลยไหม ราคา 2,200 บาท (ตอนนั้นงงมาก เรามาทำช่องแอร์ ทำไม่แบตเสื่อม) ผมก็บอกไปว่าไม่เปลี่ยนครับ เดี๋ยวยังไงผมลงไปนะครับ พอลงไปผมถามพนักงาน(เสื้อสีฟ้าๆ แต่คนละคนกับเมื่อเช้า) รถผมนัดเที่ยง 12.00 น. เสร็จหรือยังครับ เขาบอกว่าตอนนี้ช่างไปทานข้าวค่ะ ยังไงตอนบ่ายจะโทรไปบอก (อืมรอต่อไป) ประมาณบ่ายโมงครึ่งพนักงานฮอนด้าสุพรรณบุรีโทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว ผมก็ลงไปรับรถตามปกติ พนักงานเสื้อสีฟ้าคนเมื่อเช้าบอกว่า ช่างได้ตรวจดูช่องแอร์ให้แล้วคือมันแตก ต้องเปลี่ยน วันนี้ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 996 บาท ผมจึงถามไปว่า มันแตกเยอะไหม พนักงานบอกว่าต้องเปลี่ยนครับ แล้วเปลี่ยนให้ยัง ของไม่มีครับ ต้องสั่ง ราคาตามที่ดอกจันทร์ไว้คับ ผมก็(รถเสร็จแล้วหรอ) ก็เลยไปจ่ายเงิน รีบกลับบ้าน ตอนขับรถกลับบ้านผมก็ดูแอร์ของผมไปตลอดทาง นึกในใจว่าช่างที่นี่เก่งเนอะ รื้อคอนโซลไม่มีลอยงัดแงะเลย (ในใจมันรื้อจริงป่าวว่ะ) พอถึงบ้านตัดสินใจก้มไปดูตรงใต้คอนโซล มันสามารถถอดแผงสีดำๆได้ ก็เลยถอด ต้องบอกว่าตกใจมากๆถึงขั้นกับอึ้งไปพักหนึ่ง

ผมเห็นช่องแอร์ของผมปกติดีมาก ที่แอร์ปิดไม่ได้เพราะว่าเขี้ยวแอร์กับตัวปรับมันหลุดออกจากกัน ผมก็ทำให้มันปกติ ปรากฏว่า มันกลับมาเป็นปกติ ใช้งานได้ พอใส่เสร็จปี๊ดเลยครับ โทรกลับไปที่ศูนย์ฮอนด้าสุพรรณบุรี ถามหาช่างคนที่รื้อช่องแอร์ให้ผม พอได้คุยกับช่าง(ไม่รู้ว่าคนไหน) ผมถามช่างว่า พี่ครับเมื่อเช้าพี่ได้ทำรถ CIVIC สีขาว ทะเบียนนี้ไหมคับ ช่างบอกว่า เขาทำเอง คือข้างในมันแตกคับ ต้องเปลี่ยนอะไหล่ใหม่อย่างเดียว (ผมนี่ลมออกหูเลยครับ) ผมถามกลับไปว่า มันแตกเยอะไหมครับ ช่างบอกว่า คือมันซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ผมก็พูดกับช่างว่า พี่รื้อด้านบนหรือว่าด้านล่างครับ คือผมไม่เห็นมีรอยรื้อคอนโซลเลย แล้วตอนนี้ผมก็เปิดไปดูข้างในแล้วมันไม่ได้แตกอย่างที่พี่พูดเลย มันแค่หลุดออกมา แล้วผมก็ใส่มันได้แล้ว ตกลงพี่เปิดช่องแอร์ตรงไหน ช่างเงียบไปพักใหญ่ แล้วตอบกลับมาว่า มันเป็นการเข้าใจผิด ผมตอบกับไปอย่างทันควันว่า ใครเข้าใจอะไรผิด พี่ผิดหรือว่าผมผอด ที่ผมเข้าใจคือพี่ไม่ได้ถอดใช่ไหม ช่างเงียบไปนานมากจนผมต้องถามว่าพี่ยังอยู่ไหมครับ ช่างก็ตอบกลับมาว่า พี่ผมขอโทษ ผมไม่ได้รื้อ เดี๋ยวผมจะคืนเงินค่าแรงให้พี่ ผมจะเอาเงินผมเองคืนให้พี่ (ผมถึงกับอึ้งเลยกับการทำงานของพนักงานฮอนด้าสุพรรณบุรี) ผมก็บอกช่างว่า พี่ชื่ออะไรหรอครับ เดี๋ยวผมเอารถเข้าไปคุยด้วย อยากจะรู้ว่าเมื่อกี้นี้ผมเสียค่าอะไรไป 220 บาท ช่างบ่ายเบี่ยงที่จะไม่บอกชื่อกับผมบอกผมเพียงแต่ว่า พี่อย่างบอกบริษัทอย่าแจ้งความ มาเอาเงินคือที่เขาด้านหลังบริษัทมาหายาม ผมจำทะเบียนรถพี่ได้ (ขอเสียของเลขทะเบียนสวย) เชื่อไหมว่าผมถามชื่อช่างประมาณเกือบยี่สิบครั้ง เขาไม่ตอบอย่างเดียว ตอนนั้นผมโทปรึกษาเพื่อนจะเอายังไงดี เสียงส่วนใหญ่บอกว่าอย่างสร้างศัตรูเพิ่มเลย ผมก็ตัดสินใจกลับไปที่ศูนย์ฮอนด้ากับเพื่อน พอถึงปรากฏว่า โทรตามก็ไม่ยอมออกมา 2 ครั้ง (คือผมโทเข้าศูนย์สุพรรณ บอกว่าจะคุยกับช่าง เขาบอกว่าติดต่อช่างไม่ไดเหมือนกัน ยังไงเดี๋ยวให้ช่างโทกลับ) ผมก็เลยเข้าไปคุยกับพนักงานในศูนย์ที่กำลังจะกลับบ้าน อยากจะบอกว่าสิ่งที่ผมได้รับต่อจากนี้คือการเสียความรู้สึกอย่างมากกับการเข้าใจผิดของพนักงาน  คือว่า ผมเข้าไปก็มีพนักงานเสื้อสีฟ้าหลายคนมากๆรวมทั้งช่างพนักงานขาย ผมก็บอกปัญหาไปว่าที่ผมมาตอนนี้คือ

เมื่อเช้าผมเอารถเข้ามาทำช่องแอร์ แต่มันเหมือนไม่ได้ทำ พนักงานคนที่สูงอายุที่สุดเข้ามาพูดกับผมว่า อ๋อ!! มันเป็นการเข้าใจผิดอะไรหรือป่าว ผมก็ถามไปว่าเข้าใจผิดยังไงครับและพูดไปว่าผมได้คุยกับช่างแล้ว ช่างบอกว่าช่างยอมรับว่าไม่ได้รื้อให้ พนักงานสูงอายุบอกว่า อ๋อ ถ้าไม่ได้ทำให้ก็คืนเงินให้ค่ะ (แล้วพนักงานเสื้อสีฟ้าก็เดินเอาเงินมาวางไว้ตรงด้านหน้าผม) ผมก็อ่าว พี่แล้ว220 บาทนี่ค่าอะไรครับ พนักงานสูงอายุบอกว่า เป็นค่าเช็คช่องแอร์ว่ามันแตกหักอะไรตรงไหน ผมก็บอกไปว่า ก็ช่างบอกว่าไม่ได้รื้อไหน ผมก็บอกให้ไปเรียกช่างคนนั้นมา ช่างหน้าเสียเดินเข้ามา ผมถามว่าพี่ได้รื้อคอนโซลผมป่าว ช่างตอบแล้วก้มหน้าบอกว่าไม่ได้รื้อครับ ผมขอโทษจริงๆ พนักงานสูงอายรีบพูดขึ้นมาบอกว่า อ๋อ เป็นการเข้าใจผิดระว่างช่างกับพนักงานเสื้อสีฟ้าค่ะ คือช่างรื้อคอนโซลแล้วช่องแอร์ไม่มีการหัก แต่ไม่ได้บอกพนักงานเสื้อสีฟ้า พนักงานเสื้อสีฟ้าก็เข้าใจว่ามันคงแตกหัก ก็เลยคิดค่าแรงมา (ผมก็งงเข้าไปใหญ่นี่ผมผิดป่าวว่ะ) ผมก็เลยถามว่า 220 ค่าอะไร พนักงานสูงอายุตอบผมว่า เป็นค่าสันนิฐานว่ามันคงแตกค่ะ คือช่างจะให้ประสบการณ์ประเมินแบบนี้ทุกคับว่ามีการเสียหายมากน้อยแค่ไหน แต่ถ้าช่างไม่ได้รื้อเดี๋ยวคืนเงินให้ค่ะ

ผมถามว่าแล้วไม่รื้อคอนโซล แล้วมีค่าแรง 220 บาทได้ไง พนักงานสูงอายุ บอกว่าถ้าไม่ได้รื้อเดี๋ยวทำเรื่องคืนเงินให้  พนักงานเสี้อสีฟ้าก็มารุมอธิบายกับผมนานมากๆ คือเรื่องมันอีกยาวครับ ขอสรุปว่า ผมได้เงินคืน 235 บาทแล้วขับรถกลับบ้านด้วยความคิดในหัวที่ว่า ค่าสันนิฐานของศูนย์ฮอนด้าสุพรรณบุรี 220 บาท ทำไมในใบเสร็จเขียนว่าค่าแรง ทำไมไม่เขียนว่าค่าสันนิฐาน เห้อ ผมคงไม่คิดจะเข้าไปศูนย์ฮอนด้าสุพรรณอีกแล้ว เพราะมีประสบการณ์อื่นๆก่อนหน้านี้ 2 ครั้ง แต่ยังไม่เข็ด

ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าพี่ๆ CCTH  ด้วยนะครับผมเพิ่งตั้งกระทู้เป็นครั้งแรก อาจใช้คำไม่สุภาพหรือมีข้อความที่ล่วงเกินก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนอกเสียจากจะนำประสบการณ์การเข้าศูนย์ฮอนด้าสุพรรณ มาเล่าให้พี่ๆCCTH ฟัง ถ้ามีอะไรพี่ๆCCTH ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อืมมม เหมือนปกป้องคนผิด แล้วก็เหมือนพยามบอกว่า ตัวเองไม่ผิด แฮะ

ไม่รู้สิ เป็นผม ผมแจ้ง call center สนญ. ครับ ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำแบบนี้กับคันอื่น ไปกี่ครั้งแล้ว เพียงแต่เค้าจับไม่ได้ น่ะครับ อาจจะว่า โหด แต่ผมมองว่า ถ้าผมปล่อยไว้ เค้าก็ได้ใจ ไปทำกับคันอื่นต่อ จับได้ก็แค่บอกว่า เข้าใจผิด เหตุผลไม่ make sense น่ะครับ

อืมมม เหมือนปกป้องคนผิด แล้วก็เหมือนพยามบอกว่า ตัวเองไม่ผิด แฮะ

ไม่รู้สิ เป็นผม ผมแจ้ง call center สนญ. ครับ ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำแบบนี้กับคันอื่น ไปกี่ครั้งแล้ว เพียงแต่เค้าจับไม่ได้ น่ะครับ อาจจะว่า โหด แต่ผมมองว่า ถ้าผมปล่อยไว้ เค้าก็ได้ใจ ไปทำกับคันอื่นต่อ จับได้ก็แค่บอกว่า เข้าใจผิด เหตุผลไม่ make sense น่ะครับ

คือตอนแรกผมจะเอาเรื่องให้ได้ครับ เพราะคิดว่าถ้าเขาไปทำกับคนอื่นที่ไม่รู้จริงๆ มันจะเสียหายมากๆ แต่เพื่อนกับแฟนก็บอกว่า อย่าไปสร้างศัตรูเพิ่มเลย แล้วอีกอย่างช่างบอกว่าเขาจำรถผมได้ แต่พอเข้าไปที่ศูนย์ช่างกับพนักงานทำเป็นเรื่องเล็กมาก พูดแต่ว่าเป็นการเข้าใจผิด ผมกับเพื่อนอึ้งมากๆ แต่ก็คิดที่จะไปยังสำนักงานใหญ่เหมือนกัน ก็กลัวสำนักงานใหญ่จะบอกว่าเป็นการเข้าใจอีก 

ที่ผมออกมาระบาย ก็เพื่ออยากให้พี่ๆ CCTH ตรวจสอบหลังการเข้าเช็คตามศูนย์บริการหรือแม้แต่ตามอู่ที่เราไม่คุ้ยเคย เพื่อความปลอดภัยอ่ะครับ ส่วนตัวผมจำเป็นอุธาหรณ์เลยครับ กับค่าสันนิธาน 220 บาท เหอๆ

ผมอยู่สุพรรณเหมือนกันครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่เข้าอ่ะครับศูนย์สุพรรณ ชอบแจ้งนู่นนี่นั่น ไปทำอะไรนิดหน่อยออกมาไม่เคยต่ำกว่า 5,000 เลย โทรแจ้งสำนักงานใหญ่เลยครับ เผื่อจะดีขึ้นบ้าง สงสารคนอื่นๆที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย

เข้าศูนย์ก็ต้องสังเกตพฤติกรรมเลยครับ ตั้งแต่พนักงานรับรถ ว่าใส่ใจรถเรามากน้อยขนาดไหน เวลาเราแจ้งจุดบกพร่องของรถไป ให้ตรวจ แล้วเ้้ค้ามีการประเมินในลักษณะใด

แต่ศูนย์ที่ผมเข้าไม่เป็นนะ ยกเว้นศูนย์ใกล้บ้าน ลักษณะจะคล้ายๆ ของคุณนี่ล่ะครับ เปลี่ยนตัวที่ผมเพิ่งเปลี่ยนมากับอีกศูนย์ จะบ้าตาย เอาแต่ได้อย่างเดียว ไม่เจริญแน่ๆครับพวกนี้

555+ นึกว่าเราจะโดนคนเดียว โดนเหมือนกันหรอเพื่อน ( เจอเหมือนกัน เก๋ด่ายับ )

เห้อ ไม่เตือนกันบ้างเลย

ผมอยู่สุพรรณเหมือนกันครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่เข้าอ่ะครับศูนย์สุพรรณ ชอบแจ้งนู่นนี่นั่น ไปทำอะไรนิดหน่อยออกมาไม่เคยต่ำกว่า 5,000 เลย โทรแจ้งสำนักงานใหญ่เลยครับ เผื่อจะดีขึ้นบ้าง สงสารคนอื่นๆที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย

ผมก็ว่าจะไม่เข้าเหมือนกันครับ แต่แม่บังคับให้เข้า ครั้งก่อนมาถ่ายน้ำมันเครื่องเป็นแบบที่พี่ว่า เลยชอบบอกว่าโน้นเสียนี่เสีย มาคราวนี้บอกว่าแบตเสื่อม ผมละงงเลยมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับทำช่องแอร์

เข้าศูนย์ก็ต้องสังเกตพฤติกรรมเลยครับ ตั้งแต่พนักงานรับรถ ว่าใส่ใจรถเรามากน้อยขนาดไหน เวลาเราแจ้งจุดบกพร่องของรถไป ให้ตรวจ แล้วเ้้ค้ามีการประเมินในลักษณะใด

แต่ศูนย์ที่ผมเข้าไม่เป็นนะ ยกเว้นศูนย์ใกล้บ้าน ลักษณะจะคล้ายๆ ของคุณนี่ล่ะครับ เปลี่ยนตัวที่ผมเพิ่งเปลี่ยนมากับอีกศูนย์ จะบ้าตาย เอาแต่ได้อย่างเดียว ไม่เจริญแน่ๆครับพวกนี้

อย่างที่พี่ว่าเลยครับ ผมไม่เข้าใจว่าช่างทำไปทำไม ตังก็ไม่ได้เข้ากระเป๋าตัวเอง เห้อ

ศูนย์ขี้กลาก ผมไม่เข้านานละ ยืนดูตอนซ่อมก็ไม่ได้ ผมซ่อมอู่นอกตลอดยืนดูได้กำำักับด้วยตัวเองดูได้ทุกเม็ด

เข้าศูนย์เสี่ยงต่อการหายของทรัพย์สิน เงินทอง สับเปลี่ยนอะไหล่ ฯลฯ 

ศูนย์ขี้กลาก ผมไม่เข้านานละ ยืนดูตอนซ่อมก็ไม่ได้ ผมซ่อมอู่นอกตลอดยืนดูได้กำำักับด้วยตัวเองดูได้ทุกเม็ด

เข้าศูนย์เสี่ยงต่อการหายของทรัพย์สิน เงินทอง สับเปลี่ยนอะไหล่ ฯลฯ 

เห็นด้วยจริงๆๆ  เข้าศุนย์ดีตรงที่ล้างห้องเครื่องให้อย่างเดียวเอง   

• 2 weeks later...

0สุพรรณมันห่วยแตกมานานแล้วครับ ผมโดนมาตั้งแต่ขับไดแมนชั่นแล้ว พอขับfdก้อไม่ค่อยได้เข้าไปเลย เรื่องมั่วๆต้องที่นี่เลย อิอิ

ช่างเฮงซวยมีเยอะ

เคยเจอเหมือนกัน ตอนนั้น เสียงดังที่ลอหลัง ก็คงเป็นลูกปืนหอน ก็เอาเข้าไป ทิ้งรถ 0 ให้เปลี่ยนลูกปืน

บ่าย 0 ดทรมาบอกลุกปืนปกติ แต่หอนเพราะยางมันเลื่อม ต้องเปลี่ยนยางใหม่  4 เส้น 15,000 บาท  205-55-16

เราก้งง ก็ยางเพิ้งเปลี่ยนมา วิ่งยังไม่ถึง 10,000 โลเลย  คิดในใจว่า เสียงยางหอนกับลูกปืนหอนนี่ กรูแยกแยะออกนะเฟ้ยย ?

ช่างก้ยืนยันว่า เปลี่ยนลูกปืน ก็หอนอยู่ดี เพราะยางเสื่อม  

เลยบอกไปว่า งั้นไม่ต้องเปลี่ยนอะไร เด๋ยวเอารถกลับ

อีกอาทิตย์ถัดมา คอลเซ็นเตอร์ถามถึงความพึงพอใจ เลยบอกไปว่า ไม่พอใจแล้วก้เล่าให้ฟัง เค้าเลยบอกให้เอาไปเข้าใหม่

พอเข้าไปใหม่ ช่างก้ยังบอกว่า ยางน่ะพี่ที่ดัง ผมเลยบอก ให้เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังข้างนั้น ตามที่ผมบอกแร่ะกัน ยังไงก็หมดประกันอยู่แล้ว ผมต้องจ่าย ไม่ได้มาเคลมนะ  ถ้าดังอีก เดี่ยวผมจะไปเปลี่ยนยางเอง

สุดท้ายก็เปลี่ยนลุกปืนปรากฎว่า เสียงเงียบสนิท มาจนถึงทุกวันนี้

ขื่นบ้าจี้ เปลี่ยนยางตามช่างบอก หมดอีก 15,000 แล้วก็ต้องมาเสียค่าลูกปืนล้ออีกอยู่ดี  แค่ลูกปืนหลัง(ดุมล้อ) + ค่าแรง +  VAT ของ 0 ก็ 3,4XX แล้ว