Jump to content

เลี้ยวขวาเกือบสุด แล้วมีเสียง "เหล็ก" สีกันครับ ขณะรถเคลื่อนที่อยู่

Recommended Posts

ใครเคยเจออาการแบบผมบ้างครับ

อาการเกิดตอนเลี้ยวขวาเกือบสุด แล้วมีเสียง เหล็ก สีกันครับ ขณะรถเคลื่อนอยู่

เสียงดังคล้ายๆจานเบรคขูดกับอะไรซักอย่าง

ย้ำ " เสียงเหล็ก" สีกันครับ

ตอนตอนนี้ผมก็ลองเอามือมุดๆเข้าไปลูบๆ จานเบรค + ลูกหมาก และส่วนอื่นๆด้านในล้อ ทั้ง 2 ข้าง ก็ไม่พบส่วนไหนที่มาติดกันหรือจะทำให้เกิดเสียงครับ จานเบรคก็ไม่เป็นรอยด้วย

ปวดหัวมากๆๆ

ใครวิธีแก้ช่วยแนะนำทีครับ

พุ่งนี้จะได้เอาข้อมูลไปบอกช่างอีกทางนึงครับ

ขอบคุณครับ

ของผมก็เคยเป็นนะครับดังจนรำคาญ ขึ้นคลื่นลงคลื่นนี่ เอิ๊ยดๆเลย

หักขวาสุดปล่อยกลับดังกึกๆเลย ใจไม่ดีเข้า 0 เงียบเลย

ช่างบอกเกิดจากฝุ่นเข้าไปยัดเลยดัง ทำความสะอาดพวกโช๊คแล้วส่วนอื่นๆที่คิดว่าเกิดเสียง

แล้วก็ขันแน่นช่วงล่างใหม่ เงียบสนิทกันเลยครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าจะอาการเดียวกันกับเจ้าของกระทู้หรือเปล่า

ของผมก็เคยเป็นนะครับดังจนรำคาญ ขึ้นคลื่นลงคลื่นนี่ เอิ๊ยดๆเลย

หักขวาสุดปล่อยกลับดังกึกๆเลย ใจไม่ดีเข้า 0 เงียบเลย

ช่างบอกเกิดจากฝุ่นเข้าไปยัดเลยดัง ทำความสะอาดพวกโช๊คแล้วส่วนอื่นๆที่คิดว่าเกิดเสียง

แล้วก็ขันแน่นช่วงล่างใหม่ เงียบสนิทกันเลยครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าจะอาการเดียวกันกับเจ้าของกระทู้หรือเปล่า

ของผมดัง ครืด ๆๆๆๆๆๆ เวลาเลี้ยวขณะวิ่งอยู่ครับ เพิ่งเป็นวันนี้เอง เซง

ผมเคยเป็นนะคับ เลี้ยวขวา-ซ้ายสุดแล้วดัง แก้ก แก้ก ยังงี้จนเลี้ยวแล้วหักรถมาตรงเหมือนเดิมถึงหาย

เวลาขึ้นลงเนิน หรือ ขึ้นลงที่ต้องตะแคงขึ้น ขึ้นห้างดังหมดคับ เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าขวาหายคับ

ไม่มั่นใจของพี่อาการประมานนี้ไหมคับ

เสียงเหล็กแน่นะครับ ไม่ใช่เสียงวี๊ดดดนะ

ถ้าหักพวงมาลัยแล้วเสียงวี๊ดหล่ะ เตรียมเสียวได้เลย

แล็คเพาเวอร์รั่ว

แต่ถ้าเสียงเหล็กผมแน่ใจรอผู้รู้ครับ

ของผม หักพวงมาลัยซ้ายสุด แล้วดัง "กึก!!"

เจอเนินลูกระนาด หลุม บ่อ ก็ดัง "กึกๆ"

เข้าศูนย์เช็คแล้วพบว่า "น๊อตเบ้าโช๊คขันไม่แน่น" หรืออะไรนี่แหล่ะครับ แต่ขันน๊อตแล้วจบ

(นึกว่าต้องโดนหนัก เหมือนกันครับ)

สรุป ลองเข้าศูนย์เช็คดูก่อนก็ดีครับ

ตอนนี้หายแล้วครับ

ผมให้ช่างย้ายจานเบรคหน้า สลับข้างกันครับ

หายสนิทเลยยยย

โล่งครับ

ปล. ยกรถแล้วดูรอยจากด้านในทั้ง 2 ล้อ ก็ไม่พบหรืออะไรที่ผิดสังเกตุเลยครับ ผมเลยสั่งช่างด้วยวิธีที่ผมคิดว่าใช่ครับ

สาเหตุมาจาก

พอดีไปทำจานเบรคมาแล้วระยะ center ระหว่าง จานกับ ปั้ม ครับ

ต้องมาแก้ระยะของจานใหม่ครับ

ของผมเวลาลงคอนโดแล้วเลี้ยวขวาสุดพร้อมกับเบรคจะมีอาการสั่นๆครับ แต่พอวิ่งทางตรงแล้วเบรคเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรเหมือนกัน (ผมเปลี่ยนเป็นจานขยาย Runstop ครับ)

ของผมเวลาลงคอนโดแล้วเลี้ยวขวาสุดพร้อมกับเบรคจะมีอาการสั่นๆครับ แต่พอวิ่งทางตรงแล้วเบรคเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรเหมือนกัน (ผมเปลี่ยนเป็นจานขยาย Runstop ครับ)

น่าจะมาจากแร็กพวงมาลัยครับ

น่าจะมาจากแร็กพวงมาลัยครับ

ขอบคุณครับ ไว้จาไปเช็คดูครับ