Jump to content

ขอคำแนะนำการทำกุญแจใหม่หน่อยคับ

Recommended Posts

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมทำกุญแจรถที่เป็นรีโมทตกลงไปในโถส้วมประเด็นคือมันตกตอนผมกดน่ำพอดีแล้วมันดูดลงไปเลยยยยย 55555 พูดแล้วขำตัวเอง อยากขอคำแนะนำการทำกุญแจใหม่หน่อยคับ

1. เอารถไปให้ชั่งหมิงทำกุญแจรีโมทให้ ค่าใช้จ่ายประมาน 2 พันจากท่ีถามพี่เค้า แต่ผมกลัวเรื่องความปลอดภัยเพราะโดนช่ายแกะรหัสรถ

2. เปลี่ยนชุดกุญแขใหม่ทั้งหมด อันนี่ไม่รุ้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แต่ถ้าแพงกว่าไม่มากผมว่าปลอดภัยกว่าชัวอะคับ

รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยคับ

ผมก้ทำกุญแจรีโมทย์หาย

ไปให้ช่างหมิงจัดการให้แปปเดียวเสร็จคับ

เรื่องความปลอดภัย รอผู้รู้ดีกว่าคับ

แค่ทำกุญแจใหม่ก็พอครับ หากกลัว หลังจากทำแล้วก็เอากุญแจทั้งหมด รวมดอกสำรองด้วย ไปให้ศูนย์ ลงรหัสใหม่อีกรอบก็ได้ครับ

ทำกุญแจรีโมทใหม่น่าจะ 4000-6000 บาทนะคับถ้าผมจำไม่ผิด

ของผมกุญแจไขสตาร์ทไม่ได้ ต้องหาจังหวะเสียบเข้า เสียบออกจนไขได้ ให้ 0 ดู สรุปว่าซี่ฟันกุญแจรูสตาร์ทด้านในหัก ต้องเปลี่ยนยกชุดรูกุญแจ ทั้งตรงที่สตาร์ท ตรงประตู และฝาท้าย และดอกใหม่ หมดไปประมาณ 12000 บาทคับ .:T_T:.

แค่ทำกุญแจใหม่ก็พอครับ หากกลัว หลังจากทำแล้วก็เอากุญแจทั้งหมด รวมดอกสำรองด้วย ไปให้ศูนย์ ลงรหัสใหม่อีกรอบก็ได้ครับ

ผมว่าแค่นี้ก็พอครับ เพราะเรารู้แล้วว่าดอกที่หายมันไปไหน :D พอทำดอกใหม่ก็ต้องเอาทุกดอกไป coding ใหม่อยู่ดีครับ

• 4 weeks later...

สรุปจัดมาเรียบร้อยคับ ค่าเสียหาย 2500 ทำกุญแจใหม่หมดเลย 1 ดอกเป็นกุญแจพับ รวมจูนใหม่ เหมือนช่างเค้าคีย์รหัสดอกใหม่เขิาไปเพิ่ม ผมไม่ต้องเอาดอกสำรองไปแก้อะไรเลยคับ เท่ากับผมมีกุญแจ 4 ดอก(ช่างให้ดูน่าจอที่เครื่องจูนมันขึ้น 4 key ) ปกติมี 3 เร็วจิงๆคับ ครึ่ง ชม เสร็จ ^^