Jump to content

วิธีการขับรถบนทางหลวง ตอนกลางคืน อย่างปลอดภัย..!!!

Recommended Posts

การขับรถบนทางหลวง ตอนกลางคืน อย่างปลอดภัย ..!!!

1.เมื่อเราอยู่เลนซ้ายสุดบนถนนหลวง ท่านจะพบว่าได้รับแสงไฟหน้า ของรถยนต์ที่วิ่งสวนทางมาน้อยลง ทำให้มองทางข้างหน้าได้อย่างชัดเจน

2.รถวิ่งเร็วและต้องการแซงก็ไม่ต้องขอทางจากเราไม่ว่าจะเป็นการบีบแตร หรือ ยกไฟหน้า (ไฟสูง) เพื่อขอทาง เพราะเราอยู่เลนซ้าย

3.เมื่อเราขับเลนซ้าย บนถนนหลวงจะมีรถขับตามหลังน้อยลง เพราะจะมีแต่รถวิ่งเร็ว เวลามองกระจกมองหลัง หรือ กระจกมองข้าง ก็ไม่เจอกับลำแสงไฟหน้าบ่อยๆ

4.หากเราใช้ความเร็วที่เหมาะสมกับช่องทางที่วิ่งเลนซ้าย ความปลอดภัยจะมีมากยิ่งขึ้น และเจ้าหน้าที่ก็ไม่รบกวน

วิธีการที่แนะนำจะมีประโยชน์อย่างมากต่อการขับรถยนต์บนทางหลวงในต่างจังหวัด หากไม่สามารถวิ่งทางด้านช่องทางซ้ายมือได้ ให้วิ่งเลนกลาง (ช่องทางวิ่งมี 3 เลน)
แล้วท่านจะขับรถยนต์อย่างไม่ยากเย็นมากนัก วิธีการนี้ไม่เจาะจง หรือ บังคับกัน แล้วแต่ความถนัด แต่สำหรับผู้เขียน เมื่อเดินทางไปต่างจังหวัดยามค่ำคืน 
จะใช้วิธีการนี้ ถึงแม้ว่ารถยนต์ของท่านจะมีไฟตัดหมอกหน้าก็ตาม ก็ไม่รบกวนต่อผู้ขับขี่ท่านอื่นอีกด้วย ^_^

ขอขอบคุณที่มาจาก http://www.phithan-toyota.com/ — ที่Mr.Prakanpai

มีประโยชน์มากครับ แต่เซ็งกับถนนเมืองไทยเลนซ้ายมักจะพังก่อนเพื่อน ส่วนขวาสุดก็มักจะมีน้ำขัง ไปมันตรงกลางนี่แหละดีสุดครับ :0114:

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จากประสบการณ์จริงที่ต้องเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยมากๆ

ถนนเมืองไทย โดยเฉพาะสายใต้ ร้อยละ 90% เลนซ้าย รถเก๋งอย่างเราๆวิ่งไม่ไหวหรอกครับ ขนาดกระบะยังไม่อยากวิ่งเลย

เพราะว่าสถาพผิวถนนโดนรถบรรทุกนวดซะน่วมไม่เหลือชิ้นดีแล้ว แต่ละหลุม ลงไปถึงกับมีแถ ยิ่งเวลาฝนตกอันตรายมากๆครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :)

มีประโยชน์มากครับ แต่เซ็งกับถนนเมืองไทยเลนซ้ายมักจะพังก่อนเพื่อน ส่วนขวาสุดก็มักจะมีน้ำขัง ไปมันตรงกลางนี่แหละดีสุดครับ :0114:

เอาน่า...เด๋วอีก 20 ปี ถนนบ้านเราก็จะพัฒนาละ รอกันต่อไปจร้าาาา อิอิ  :0019:  :0019:

หรา...เพิ่งเหงอะ ไม่รุอะไรบังหมด ฮ่า ๆ ๆ 

สงสัย ความรัก มันบังตาเฮียแน่เลยอ่ะ ฮี๊ววววววว 55555

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จากประสบการณ์จริงที่ต้องเดินทางไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยมากๆ

ถนนเมืองไทย โดยเฉพาะสายใต้ ร้อยละ 90% เลนซ้าย รถเก๋งอย่างเราๆวิ่งไม่ไหวหรอกครับ ขนาดกระบะยังไม่อยากวิ่งเลย

เพราะว่าสถาพผิวถนนโดนรถบรรทุกนวดซะน่วมไม่เหลือชิ้นดีแล้ว แต่ละหลุม ลงไปถึงกับมีแถ ยิ่งเวลาฝนตกอันตรายมากๆครับ

จริง ๆ เลนซ้ายมันกะไม่เหมาะกับรถเทพอย่าง FD เราอ่ะเนาะ  อิอิ  :0093:  :0093:

ถนนสายเอเซีย ก็เช่นกันครับ ทั้งขึ้น และล่อง เลนซ้าย รถบรรทุกวิ่งเสียหมด อิ อิ

แต่ชอบข้อสี่น้ะ วิ่งซ้าย เจ้าหน้าที่ไม่กวน 555

ขอบคุณจ้า นานๆจะมีสาระสักครั้ง

ฟีโน่เค้าวิ่งซ้ายตลอดปลอดภัยสุดๆ แต่บางคนไหงกลิ้งบ่อยจังล่ะนู๋เนต อิ อิ

ขอบคุณจ้า นานๆจะมีสาระสักครั้ง

ฟีโน่เค้าวิ่งซ้ายตลอดปลอดภัยสุดๆ แต่บางคนไหงกลิ้งบ่อยจังล่ะนู๋เนต อิ อิ

วิ่งซ้ายตำรวจก็ไม่เรียกดิ่ อิอิ แต่มันเป็นเรื่องของวัยรุ่นอ่ะเนอะ สว.อย่างพี่ยาคงไม่เข้าใจหรอก 55555  :0151:  :0151:

ตอบตรงกันข้ามน๊ะนู๋เน๊ต

ข้อ 1 เส้นทางล่องใต้ตั้งแต่ จ. ประจวบลงไป ผิวถนนบางช่วงยังกะผิวดวงจันทร์ในเลนส์ซ้าย จำเป็นจะต้องวิ่งขวา และไฟรถฝั่งตรงกันข้ามหากไปปรับแต่งก็จะไม่ค่อนน่ากลัวเท่าไร เนื่องจากมีเกาะกลาง หรือต้นไม่ช่วย บางครั้งรถเหล่านี้(โดยเฉพาะ 10 ล้อ) จะเล่นไฟบอกว่ามีด่านอยู่ข้างหน้าด้วยละครับ

ข้อ 2 เส้นทางล่องใต้ พื้นถนนเลนซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อ ต่อให้เปิดไฟไล่ยังไงผมก็ไม่เข้าซ้ายหรอกครับ ผมกลัวยางระเบิดอีก หากคุณแน่จริงก็แซงซ้ายไปเลยซิ แต่ผมก็ไม่ได้ขับกินลมอยู่เลนส์ขวาหรอกน๊ะ 1xx ขึ้นอยู่แล้ว และรถทัวร์ก็เคยจี้ท้ายผมมาแล้ว หากช่วงไหนถนนดีผมก็จะหลบให้ครับ  และของผมเคยโดนขอบหลุมลึกแทงยางระเบิดมาแล้ว 2 ล้อ(พร้อมกัน) ที่ อ.หลังสวน จ.ชุมพร ก็เพราะวิ่งเลนส์ซ้ายนี้ละครับ

ข้อ 3 เส้นทางล่องใต้ หากเป็นกลางคืน และขับช้า ช่วงหัวค่ำอยู่เลนส์ 2 จะโดนรถทัวสาดไฟใส่ หากเข้าซ้าย ก็จะได้ไปพร้อมกับรถ 10 ล้อ และได้ตกหลุมเป็นระยะๆเพื่อเป็นของแถมด้วยละ เราก็แก้ปัญหาโดยการขับเร็วขึ้นอีกนิดหน่อย และต้องปลอดภัยด้วย

ข้อ 4 เส้นทางล่องใต้กลางคืนรถ 10 ล้อจะจองไป 1 เลนส์(ทั้งหมด 2 เลนส์) พร้อมบรรทุกของหนัก หากจะประหยัดน้ำมัน และขับกินลมก็ขับตามได้เลยประหยัดน้ำมันด้วย แถมสะเก็ดหินอีกนิดหน่อย และบางคันไฟท้ายรถเหล่านี้ยังมองไม่ค่อยจะเห็นด้วย

ขอบคุณความรู้น๊ะครับมู๋เน๊ต

+1 เลยฮะ

• 3 weeks later...

ตอบตรงกันข้ามน๊ะนู๋เน๊ต

ข้อ 1 เส้นทางล่องใต้ตั้งแต่ จ. ประจวบลงไป ผิวถนนบางช่วงยังกะผิวดวงจันทร์ในเลนส์ซ้าย จำเป็นจะต้องวิ่งขวา และไฟรถฝั่งตรงกันข้ามหากไปปรับแต่งก็จะไม่ค่อนน่ากลัวเท่าไร เนื่องจากมีเกาะกลาง หรือต้นไม่ช่วย บางครั้งรถเหล่านี้(โดยเฉพาะ 10 ล้อ) จะเล่นไฟบอกว่ามีด่านอยู่ข้างหน้าด้วยละครับ

ข้อ 2 เส้นทางล่องใต้ พื้นถนนเลนซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อ ต่อให้เปิดไฟไล่ยังไงผมก็ไม่เข้าซ้ายหรอกครับ ผมกลัวยางระเบิดอีก หากคุณแน่จริงก็แซงซ้ายไปเลยซิ แต่ผมก็ไม่ได้ขับกินลมอยู่เลนส์ขวาหรอกน๊ะ 1xx ขึ้นอยู่แล้ว และรถทัวร์ก็เคยจี้ท้ายผมมาแล้ว หากช่วงไหนถนนดีผมก็จะหลบให้ครับ  และของผมเคยโดนขอบหลุมลึกแทงยางระเบิดมาแล้ว 2 ล้อ(พร้อมกัน) ที่ อ.หลังสวน จ.ชุมพร ก็เพราะวิ่งเลนส์ซ้ายนี้ละครับ

ข้อ 3 เส้นทางล่องใต้ หากเป็นกลางคืน และขับช้า ช่วงหัวค่ำอยู่เลนส์ 2 จะโดนรถทัวสาดไฟใส่ หากเข้าซ้าย ก็จะได้ไปพร้อมกับรถ 10 ล้อ และได้ตกหลุมเป็นระยะๆเพื่อเป็นของแถมด้วยละ เราก็แก้ปัญหาโดยการขับเร็วขึ้นอีกนิดหน่อย และต้องปลอดภัยด้วย

ข้อ 4 เส้นทางล่องใต้กลางคืนรถ 10 ล้อจะจองไป 1 เลนส์(ทั้งหมด 2 เลนส์) พร้อมบรรทุกของหนัก หากจะประหยัดน้ำมัน และขับกินลมก็ขับตามได้เลยประหยัดน้ำมันด้วย แถมสะเก็ดหินอีกนิดหน่อย และบางคันไฟท้ายรถเหล่านี้ยังมองไม่ค่อยจะเห็นด้วย

ขอบคุณความรู้น๊ะครับมู๋เน๊ต

นั้นไง  มันจึงมีคำนี่ที่ท้ายสิบล้อ     

ขวาสบายซ้ายหลุมเพ    555

• 2 weeks later...

เท่าที่เจอมานะคะ

ขวาสุด สำหรับ รถขับชิลๆๆ 100 นิดๆ

กลาง รถพ่วง สิบล้อ บรรทุก เค้าวิ่งกัน

ซ้ายสุด เอาไว้แซง เอาไว้มุด โชคไม่ดีเจอหลุม

ไว้อาลัยให้ถนนเมืองไทยค่า