Jump to content

รบกวนหน่อยครับ ++ มีเสียงมาจากด้านล่างตอนเครื่องรอบต่ำ

Recommended Posts

รบกวนหน่อยครับ อาการมีดังนี้ ตอนคอมแอร์ตัด รอบเครื่องจะดึงลงมาต่ำ และรถสั่น (เพิ่งเปลี่ยนครัชคอมแอร์ใหม่มา ดีขึ้น) และผมก็สังเกตุว่ามีตอนเครื่องรอบต่ำ จะมีเสียง แก้งๆๆๆๆ (คล้ายเหล็กตีกัน) มาจากช่วงล่าง แวะไปให้ B Quick ยกรถให้ดู เพราะนึกว่าท่อตีกับช่วงล่าง ก็ไม่ใช่ เพราะเขย่าๆ และไม่มีเสียงอะไร แถมตอนอยู่ที่ B Quick อาการดันไม่ออก

ใครพอทราบบ้่างครับว่าต้องเช็คตรงไหนอีกบ้าง

คอมแอร์นั่นต่อคับ ไม่ได้ตัด เวลามันทำงานมันจะมีดึงรอบหน่อยๆ

อาการนี้คลาสสิคคับ จัดกันเพลิน ล้างลิ้น ตั้งวาล์ว เป่าMAF ล้างmem ทำidle

ถ้ายังไม่เคยลองค่อยๆทำนะคับ ถ้ารถปกติ จะกลับมาเรียบเหมือนเดิมแน่นอน

ส่วนแก้งๆ นี่เหมือนจะมีกระทู้นึง แต่ผมนึกไม่ออกว่าอยู่ห้องไหน

เดาไปเยอะ สุดท้าย เหมือนจะจานเบรคอะไรนี่แหละ

เรื่องเสียงเหล็กตีกันนี่ผมเคยเจอปลายท่อมันดีดมาโดนกันอะครับ ไปทำท่อมาแล้วเป็นปลายคู่มันชิดกันไปนิดเลยทำให้บางช่วงที่มันสั่นเลยดีดมาชนกันอะครับ แก้โดยทำเหล็กชิ้นเล็กๆดามไว้ตรงกลางไม่ให้มันดีดมาโดนกัน

พี่ตรี บอกว่าอาจจะเป็นท่อแตก????? เมื่อวานผมจะลองอัดคลิบและมาลง เพราะตอนเปิดกระจก เสียงก็มาเลย (ปิดกระจกไม่ได้ยินครับ) ผมก็เตรียมโทรศัพจะอัดเสียง  ปรากฏว่าเสียงหายเลยซะงั้น 5555555 สงสัยมันจะมีพลังงานอะไรบางอย่างง

ปล. ตอนนี้ยังหาสาเหตุบ่พบ

ล่าสุดเอาไปให้ร้านท่อร้านหนึ่งบนถนนลำลูกกา ยกดู พี่แกบอกน้องเปลี่ยนเป็นของพี่เลยดีกว่า รับประกัน พี่เป็นนักแข่งรถ! โดนจับขายของตั้งกะยังไม่ดูอาการเลยยยย T T 

ปรึกษาพี่ตรีแล้ว คาดว่าจะต้องผ่าครับ......ท่อเรานี่มันก็บอบบางเนอะ เพ่งใช้ไป ไม่ถึง 2 ปีดีเลย 

ปล. ท่อแต่งนะครับ