Jump to content

เข้าศูนย์เช็คระยะครั้งนึง น้ำมันลดกันกี่ขีดอะครับ

Recommended Posts

พอดีเพิ่งเข้าไปเช็ครถมาสังเกตอย่างนึงว่า น้ำมันมันจะลดไป 3-4ขีดทั้งๆที่เลขกิโลไม่ขึ้น มีใครเป็นเหมือนกันบ้างไหมครับ แล้วมันลดไปเพราะอะไรใครรู้มั่ง

ของผมเคยโดนหนักเลยคับ เอาเข้าไปเช็คอาการรถสั่น ควันดำออก ช่างเอาไปเช็คใช้เวลา ครึ่งวัน โดนค่าทำไป 440 บาทค่าแรง ขับออกจากศุนย์เอ่ยชั่งมันคงหายแล้วแหละ ทำให้ตั้งเยอะ(รีเซ็ทรอบเดินเบา --) ขับออกมาได้ไม่ถึงโล ปล่อยคันเร่งเอ้าอาการเหมือนเดิม สังเกตุไมค์และน้ำมัน ถึงกับตกใจ น้ำมันหายไป 4 จุด รถไมค์เพิ่ม 70 โล

ผมสะดุ้งเลย โทรไปสอบถามว่ามันเกิดอะไร ได้รับคำตอบจากศูนย์ว่า ผมลองแก้อาการแล้วนะคับ ช่างสันนิฐานว่ามีการเคยถอดสายหัวเทียนเลยรีกล่องไป ผมงงรอบ2

โดยไม่มีแสดงความรับผิดชอบใดๆ เลยถามว่าทำไมไมค์รถผมวิ่งไป 70 กิโล ในใบรับ-ส่งรถ มีเลขไมค์เขาและออกมั่วซั่ว ได้รับคำตอบว่าต้องเอาไปวิ่งให้เครื่องร้อนคับ ผมวีนแตก เครื่องร้อนวิ่งสัก 10 โลผมก็ว่าเยอะแล้วนะ ผมเลยขอคุยกับผู้จัดการ คนรับเรื่องไม่ยอมให้คุยแต่ดันไปให้ช่างที่เป็นคนซ่อมมาคุย(ตอนแรกผมคุยกับคนรับรถผม) อ้างนู้นนี่ ผมบอกว่าผมอยากคุยกับผู้จัดการถ้าไม่ให้คุยผมไปที่ศูนย์แน่ จากนั้นผมเลยให้พ่อผมคุยให้ พ่อผมบอกไปว่าคุณมีสิทธิ์อะไรเอารถลูกค้าออกจากศูนย์ไป โดยไม่มีการโทรแจ้งว่าจะเอารถออกไปทดสอบ บลาๆสุดท้ายได้เพียงคำว่า ขอโทษจากผู้จัดการ

ผมขอเอ่ยชื่อศูนย์นะคับ อยู่ที่ อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม ระยะทาง 70 กิโลสามารถวิ่งไปกลับระหว่าง กำแพงแสนเข้าตัวอ.เมืองได้ประมาณ 2 รอบผมหงุดหงิดมากเอารถที่เรารักไปขับแล้วยังไม่มีการทำอะไรนอกจากขอโทษ เลิกคับ ศูนย์แบบนี้  

ของพี่อาจจะเร่งเครื่อง หรือทำอะไรโดยที่ล้อไม่ได้หมุนก็ได้นะคับ เช่น สตาร์ทไว้เฉยๆ ฯลฯ แต่4จุดถือว่าเยอะอยู่นะคับ ไมค์ไม่ขึ้นเลยหรอ

ของพี่อาจจะเร่งเครื่อง หรือทำอะไรโดยที่ล้อไม่ได้หมุนก็ได้นะคับ เช่น สตาร์ทไว้เฉยๆ ฯลฯ แต่4จุดถือว่าเยอะอยู่นะคับ ไมค์ไม่ขึ้นเลยหรอ

เท่าที่สังเกตคือประมาณ 5-10โลไม่เกินนี้แต่น้ำมันลด 3-4 ขีดแทบทุกครั้งเลยครับ

เจอครั้งเดียว ผมหายไป 2 ขีด

พร้อมกับเกิดคำถามคาใจ ?

- มันหายไปไหน ?

- เกิดอะไรขึ้นมา ใครจะเป็นเจ้าภาพ ออกตัวรับผิดชอบ ?

สุดท้าย ไม่เกิดอะไรกับรถ ก็พอทำใจลืมได้ครับ

หายไปเฉยๆแบบนี้ ติดเครื่องรถนั่งตากแอร์ในรถตอนเช็คระยะรึเปล่า หายไปเยอะมาก

ของผมน้ำมันไม่เคยลดเกิน 1 ขีดถ้าเช็คระยะปกติ

หายไปเฉยๆแบบนี้ ติดเครื่องรถนั่งตากแอร์ในรถตอนเช็คระยะรึเปล่า หายไปเยอะมาก

ของผมน้ำมันไม่เคยลดเกิน 1 ขีดถ้าเช็คระยะปกติ

ใช้แอร์คงใช่เพราะอุณหภูมิถูกปรับด้วย แต่3ขีดมันเปิดทั้งวันเป็นแอร์บ้านเลยปะเนี่ย --"

น่าจะติดเครื่องตอนเช็ดทำความสะอาดภายใน โดยปกติน้ำมันผมจะลงประมาณ 1-3 ขีดครับ ทุกรอบที่เข้าศูนย์

แต่ก็หลับตาข้างเดียวบ้าง คิดซะว่า เช็ดภายในรถตอนเย็นๆ ดีกว่าร้อน แล้วหงุดหงิดทำรถเป็นรอยล่ะกัน

้ขอผมเข้าศูนย์จะหายไปประมาน1-2 ขีดนะครับ และปุ้มแอร์กับช่องแอร์ขยับ  แต่ก็คิดซะว่าพนักงานเค้าก็ร้อนเป็นนะ  เลยไม่ค่อยใส่ใจมากแต่ถ้าอะไรเสียนี้เจอกันแน่ๆ

ของผมมี 2 กรณี

1. เอาเข้าศูนย์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง บางครั้งก็หายไป 1 ขีด (เข้าใจว่าวอร์มเครื่อง) และบางครั้งก็ไม่หาย (คงวอร์มไม่นาน)

2. เอาเข้าไปทำสีที่ศูนย์แห่งหนึ่ง ใกล้เซนทรัล พระราม 2 ในฤดูร้อน เชื่อไหมครับเพียงแค่ทำสีรถน้ำมันเบนซินกลับหายไป 3-4 ขีด แต่เลข กม. ไม่เคลื่อน ผมมาเจอเข้าเต็ม ตรงที่ ผมใช้น้ำยาเคลือบเบาะทั้งด้านคนขับ และด้านหลัง แต่ที่นั่งด้านหลังคนขับได้แห้ง และหายไป ผมจะค้นเจอความจริงคือ

2.1 ตอนส่งมอบรถ เบาะด้านหลังไม่ได้ติดกิ๊ปล๊อค เมื่อพนักงานส่งรถมมาจอดให้ผมปรากฏว่า เบาะนั่งลมครับ พนักงานส่งมอบรถออกอาการเอ๋อครับ

2.2 น้ำมันหายไป 3-4 ขีด พนักงานตอบไม่ได้ครับ ถึงขั้นเอ๋ออีกแล้ว

2.3 แผ่น CD ที่ผมเปิดฟังในรถ เมื่อหยุดเล่นเพลงไหน ก็จะอยู่ที่เพลงนั้นจริงไหมครับ ปรากฏว่า เลื่อนไป หลายเพลง และ หลายชุดเลย (พนักงงานไม่รู้)

และหลังจากนั้นเป้นต้นมาผมเลิกเข้าศูนย์นี้ตลอดชีพเลยครับ (อ่อลืมบอก ว่าศูนย์นี้ ผมไปเปลี่ยนเคครื่องจาก ต๊อกๆ ด้วยน๊ะ แต่น้ำมันยังไม่หายขนาด 3-4 ขีดเลย)

สุดท้ายผมจะป้องกันที่ตัวผมครับ(วัดใจกับช่างที่ศูนย์) เติมน้ำมัน Full แล้วนำรถเข้าศูนย์ ตอนพนักงานตรวจรับรถจะให้ระบุเลยว่า Full ครับ หลังจากเปลี่ยนศูนย์มาเข้าศูนย์แล้ว ไม่เคยเจอน้ำมันหายอีกเลยครับ แม้แต่ตอนทำสีครับ หากหาย ก็แต่ 1 ขีดซึ่่งเข้าใจว่าตอนจะมาส่งรถน้ำมันคงใกล้จะลดอีก 1 ขีดเต็มทีแล้วละ (1 ขีดผมเคยขับได้ 35-40 กม. เส้นพระราม 2-มหาชัย ช่วง 4.00 น.) 

ช่าง0 เข้าไปนั่งฟังเพลงเปืดเเอร์เล่นผมเจอประจำรับรถมาช่างกดเร่งพัดลมซะสุดเลย