Jump to content

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับหม้อพักอากาศ

Recommended Posts

เนื่องด้วยผม เพิ่งจะไปขับรถลุยน้ำมา ระดับน้ำประมาณชายล่างของกันชนหน้าครับ

แต่น้ำดันถูกดูดเข้าไปในเครื่องเต็มเลย ผลคือ เครื่องพังไปแล้วครับ

สอบถามกับ 0 ได้ความว่า น้ำน่าจะท่วม ตัวหม้อพักอากาศที่อยู่ด้านล่างของกันชนหน้าครับ แล้วด้วยตัวมันจะมีรูระบายน้ำออก น้ำเลยเข้าไปทางนั้นครับ

คำถามคือ xxxหม้อพักอากาศเนี้ย มันมีความจำเป็นมั้ยครับ เพราะถ้าไม่มีมันเนี้ย น้ำระดับแค่นั้นไม่น่าจะมีปัญหาในการลุยเลย

ขอบคุณมากครับ

ขับลุยน้ำเร็วไปหรือเปล่าครับ น้ำเลยเข้าไปเยอะขนาดถึงเครื่องเลย ผมเคยขับครึ่งล้อ 16" ขับช้าๆไปเรื่อยๆ ปิดแอร์ด้วยนะครับ แต่น้ำไม่เข้าครับ ในชุดกรองอากาศมีรูระบายน้ำจริงๆครับ เคยอ่านเจอที่เว็บเก่าว่ามีพี่ๆบางท่านปิดตายไว้ หรือไม่ก็ใช้ by pass valve น่าจะช่วยได้ครับ

ขับลุยน้ำเร็วไปหรือเปล่าครับ น้ำเลยเข้าไปเยอะขนาดถึงเครื่องเลย ผมเคยขับครึ่งล้อ 16" ขับช้าๆไปเรื่อยๆ ปิดแอร์ด้วยนะครับ แต่น้ำไม่เข้าครับ ในชุดกรองอากาศมีรูระบายน้ำจริงๆครับ เคยอ่านเจอที่เว็บเก่าว่ามีพี่ๆบางท่านปิดตายไว้ หรือไม่ก็ใช้ by pass valve น่าจะช่วยได้ครับ

ผมขับช้าแล้วปิดแอร์ด้วยครับ แต่คงจังหวะที่รถคันอื่นวิ่งมา น้ำเลยเข้าไปท่วมในกันชนครับ 555

by pass value นี้หาซื้อได้ที่ใหนหรอครับ??

ขอบคุณครับ

หมายถึงหม้อพักน้ำนี่ใช่ไหมครับ 

มันมีรูน้ำออกอยู่ 2 รูครับ และ 2 รูนี้อาจเป็นจุดที่ทำให้น้ำเข้าได้ด้วย 

รูนี้จะอยู่ค่อนๆมาข้างบนหน่อย 

รูนี้จะอยู่ก้นถังเลยครับ 

จากที่ลองเอาน้ำเทเข้าไปทางท่ออากาศทั้ง 2 ท่อ แล้วหมุนกลับให้น้ำออกมันไม่ออกนะครับ(ถ้ากลับไปอยู่ในแนวเดิมแบบในรูปที่1 น้ำจะออกมาในรูที่ 3 ครับผม)  มันคงเป็นตัวกันไม่ให้น้ำย้อนกลับ เข้าไปในเครื่องนะครับ แต่ถ้าลุยน้ำลึกมากจนมิดเจ้า รูบนได้ ผมว่าก็มีสิทธิ์ที่น้ำจะเข้าได้ครับผม   

ส่วนรูบน(รูป2) มันคงทำไว้เพื่อเวลาน้ำเข้าไปขังเยอะๆแล้วระบายไม่ทันจนถึงรูบนเค้าถึงมีรูไว้เพิ่ม 

ส่วนตัว ก่อนถอดเจ้านี่ออก ล้อ 16 ลุยน้ำได้ระดับ ครึ่งล้อเลยนะครับ(ช่วงน้ำท่วมปี 54) รถก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้โหลด รถของ จขกท ได้ไปโหลดมารึเปล่าครับ 

ตอนนี้เอาเจ้านี้ออกแล้ว ใส่ Air duct เข้าไป ก็คงไม่เสี่ยงลุยน้ำแล้วครับ เสี่ยงเกิน 555 

- ลุยน้ำ -เครื่องดับ  - พัง 

แล้วไม่มีประกันภัยนี่  ค่าซ่อม  เลข 6 หลัก ถึงกับกระอักเลือดกันเลยทีเดียว

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ล่าสุดไปดูสภาพเครื่องหลังรื้อออกมาแล้วครับ ก้านคดไป1ก้าน เสื้อสูบเป็นรอยเพราะก้านสูบคด ข้อเหวี่ยงกำลังส่งเช็คอยู่ครับ

ค่าเสียหายเอาเรื่องอยู่ครับ ประเมิณมา ครื่งแสนแล้วครับ

โชคดีมีประกันครับ

อยากสอบถามนิดนึง นี่คือดูดเข้าไปแล้วเครื่องดับไปเฉยๆ แล้วเอารถเข้าศูนย์เลย หรือพยายามสตาร์ทใหม่หรอคับ

ยังไงหายไวๆนะคับ

หายไวๆครับ

ขอบคุณครับ

อยากสอบถามนิดนึง นี่คือดูดเข้าไปแล้วเครื่องดับไปเฉยๆ แล้วเอารถเข้าศูนย์เลย หรือพยายามสตาร์ทใหม่หรอคับ

ยังไงหายไวๆนะคับ

พยายามสตาร์ท ไปครั้งนึงครับ อาจจะมีส่วนทำให้ก้านคดมากขึ้นก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ