Jump to content

[D.I.Y.] บอกลาปัญหาคราบเหลืองๆบนล้อขาวๆ แบบบ้านๆ

Recommended Posts

หลังจากใช้เจ้า Sport Pearl มาได้ปีกว่าๆ เวลาล้างรถมักจะไม่สบอารมณ์กับเจ้าคราบเหลืองๆ ที่เกาะตามล้อสีขาวขัดยังไงแม่มก็ไม่ออกซะที  :wacko: 
 ไม่ว่าจะเป็น แอลกอฮอล์ ,น้ำยาขจัดคราบกาว และคราบสกปรกกระป๋องส้มๆของ Scotch Adhesive Remover ,รอนสัน(ไม่จุดไฟนะครับ 5555)

มาดูกันเลยครับว่าผมใช้อะไรขัดมันออก หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ล้อขาวนะครับ

อุปกรณ์
1. สเตคลีน
2. เศษผ้า
3. หยาดเหงื่อแรงกายครับ

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

1. ตัวช่วยของเราครับเจ้าสเตคลีน หาได้ตาม 7-11 ใกล้บ้านคุณ  :0031: 

2. สภาพล้อของผมครับ เหลือง สกปรกได้อีกครับ

3. ทาๆถูๆ ให้ทั่วล้อเลยครับ แล้วทิ้งไว้ซะแปบนึงครับ ขั้นตอนนี้ขออภัยไม่ได้ถ่ายมาครับ มือเปื้อนสุดๆ

4.เอาเศษผ้าที่เราเตรียมไว้ขัดๆถูๆไปที่คราบที่เราทาสเตคลีนไว้ให้ขึ้นเลข  เอ๊ยยย...ไม่ใช่   :D
  ขั้นตอนนี้ออกแรงหน่อยนะครับ ขัดๆไปเลย ถ้าคราบเหลืองมากๆอาจจะต้องทาน้ำยาและขัดอีกรอบนะครับ

5. มาดูผลของวิธีนี้กันเลยครับ 
ภาพแรก มุมนี้อาจจะยังไม่ชัดเท่าไหร่ แต่น่าจะพอสังเกตุเห็นกันนะครับ

มุมนี้ชัดเลยครับ กลับมาขาวๆอีกครั้ง หลังจากลองมาหลายวิธี  (
รถผมล้างแล้วนะครับ แต่ไอคราบเหลืองๆนี่ล้างไม่ออกจริงๆ)

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ชาวล้อขาวนะครับ ขอตัวไปขัดของผมต่อละครับ 
:0002: 

Edited by devil_102

ชัดเจน แหร่มแหร่ม ได้ใจผมอีกคน แต่........

ที่ไม่ชัดก็ตรง "...ขอตัวไปขัดของผมต่อ" นี่แหละ 5555555 :0184::0115:  :0115:

ชัดเจน แหร่มแหร่ม ได้ใจผมอีกคน แต่........

ที่ไม่ชัดก็ตรง "...ขอตัวไปขัดของผมต่อ" นี่แหละ 5555555 :0184::0115::0115:

5555 ขัดล้อครับพี่ทิน เสร็จไปล้อนึงขอเอารูปมารีวิวก่อน ^_^

เคยลองน้ำยาพ่นทิ้งไว้ แล้วเช็ด ของพวกเครื่องครัวมั้ยคับ :D

มันไม่แรงไปหรอครับป๊า 5555

ใช้คาร์โก้คับ ออกดีเหมือนกัน

อ้าวหรอครับ ^^ ดีครับเอามาแชร์กัน