Jump to content

สายด่วน191 นี่โทรติดยากจริงๆนะครับ

Recommended Posts

ญาติผมโดนโจรกระชากสร้อย โทรหา 191 บอกว่า "เต็มทุกคู่สาย อีก 10 วินาทีจะได้รับบริการ" แล้วข้อความเสียงก็วนอยู่แบบนี้

เคยโดนกับตัว ตอนนั้นขับรถจาก นครศรีธรรมราช กลับ สุราษฎร์ธานี

ราวๆ ตี 2 บริเวณ อ.สิชล (ปัจจุบันฝั่งตรงข้ามกลายเป็นโชว์รูมรถโตโยต้า)

เจอกลุ่มคนข้างทาง ปาหินใส่รถ 3 ก้อน

ก้อนแรกเข้ากระจกหน้าร้าว

ก้อนสองเข้ากระจกแคปซ้ายแตก ก้อนหินทะลุเข้ามาอยู่บนที่นั่งด้านขวาของแคป หลังคนขับ

ก้อนสามโดนตัวรถ ใต้กระจกแคป ตัวถังบุบ

โชคดีไม่โดนผมครับ ยังคิดเลยว่าถ้ามีนั่งมาด้วย นั่งตรงแคป ตายแน่นอน

ระหว่างที่โดน ผมก็ตั้งสติ ขับต่อไปเรื่อยๆ เพราะแถวนั้นเปลี่ยวมากครับ ถ้าจอด ก็ไม่รู้ว่ากลุ่มคนที่ปาหินจะตามมาหรือเปล่า

โชคดีครับ ถ้าโดนผมบาดเจ็บ ผมอาจจำเป็นต้องจอด ไม่อยากจะคิดเลยว่า อาจเกิดเหตุการณ์ร้ายแรงขึ้น

กลั้นใจขับรถกลับสุราษฎร์ต่อ ระหว่างนั้น พยายามต่อ 191 เพื่อแจ้งเหตุ โทรไงก็โทรไม่ติด

กว่าจะติด ผมก็ขับเข้าสู่ อ.ดอนสัก ซึ่งเป็นเขตจังหวัด สุราษฎร์ธานีแล้ว

ซึ่งพอติดเจ้าหน้าที่ก็บอกว่า เหตุเกิดที่ อ.สิชล จ.นครศรีธรรมราช ต้องไปแจ้งที่ จังหวัดที่เกิดเหตุครับ

อืม... จะให้ขับย้อนกลับไป แล้วโทรจนกว่าจะติดเหรอครับ ก็เลยขับต่อจนมาถึง อ.เมือง สุราษฎร์ธานี

รอตอนเช้า ก็ไปหาร้านกระจก เพื่อเปลี่ยนครับ

ทุกวันนี้ขับรถกลางคืน เจอรถจักรยานยนต์ขับย้อนศร กลัวครับ ความรู้สึกนั้นตามมาหลอกหลอนจนทุกวันนี้

ที่ผมเคยเจอกับตัวเอง คือ ตอนนั้นมีมอเตอร์ไวค์มาเฉี่ยวรถผม แล้วพุ่งไปชนท้ายกระบะคันด้านข้างผม

มอเตอร์ไซค์ล้มกลิ้ง เบื้องต้นดูแล้วขาน่าจะหัก ผมโทรเรียก 191 ผลที่ได้คือ "หมายเลขที่ท่านเรียก ยังไม่เปิดใช้บริการ"

??? ไรว้า โทรใหม่ อีก 2-3 รอบ ได้คำตอบเดิมหมด เซ็งกับมันจริงๆ ต้องรออีกซักพักโทรไปใหม่ถึงจะติด

นี่ถ้าเจอเหตุการณ์เร่งด่วนกว่านี้ มิแย่เหรอ

เค้าคงจะยกหูครับ แต่ละวันมีโทรมากวนมากมายมากกว่าโทรมาแจ้งเหตุจริงๆซะอีก

เรื่องโทรไม่ติดเคยโดนเหมือนกันครับ แต่ที่สุดๆคือ พอรับสายกลับกลายเป้นเหมือนเจ้าหน้าที่เมาอยู่ครับ

พูดจาไม่รู้เรื่องเลย หรือว่าผมโทรไปแจ้งตอนดึก เลยเพิ่งตื่นก็ไม่รู้

ขนาดโทรเข้าเบอร์ตรงสน.ประจำเขตที่ดูแลพื้นที่ยังไม่ค่อยจะรับเลย

ไม่รู้ว่างานเยอะมากหรือว่าอะไรกันแน่ ไหนบอกว่าตำรวจเป็นที่พึ่งประชาชน

เคยเหมือนกันครับ นานแล้ว ขับผ่านตรงแฟชั่นไอส์แลนด์ มีคนเมาถอดเสื้อยืนบนสะพานจะโดดลงมา

โทรหา 191 แม่มไม่ติดซะที โมโหมาก เอาไงดี.......

มองหาป้ายประกาศของ สน.ในพื้นที่ ก็ไม่มี จะโทร 1113 ละ

พอดี เปิด จส100 ได้ยินว่า มี อปพร. และตำรวจ จะเข้าไปช่วย ชายสภาพเมา จะโดดสะพานที่แฟชั่นไอส์แลนด์ พอดีจริงๆๆ

โชคดีไป...... เซงมากๆๆๆๆๆๆๆๆ