Jump to content

น้ำมันเครื่องซึม

Recommended Posts

หลังจากตั้งวาล์วที่ 0 แห่งนึง แล้วใช้งานมาได้ประมาณ พันกว่าโลสังเกตุเห็นคราบน้ำมันซึมแต่ไม่เยอะ โทรไปถาม 0 เขาบอกว่าประเก็นอะไรสักอย่างเสื่อมพอเปิดมาตั้งวาล์วแล้วน้ำมันเลยซึม ใช้งานได้ไม่มีผลอะไร ผมเลยถามว่าเจอเสื่อมแล้วทำไมไม่แจ้งผมเพื่อเปลี่ยน ได้คำตอบว่า ไม่ทราบครับ เอากะเขาสิ :0113: ตอนนี้ใช้รถมาแปดพันกว่าโลแล้ว สังเกตดูเห็นมีคราบน้ำมันเครื่องไหลออกมาเยอะมากขึ้นเรื่อยๆ แบบฉ่ำเลย ช่วงนี้เช็คน้ำมันเครื่องแทบทุกวัน กลัวเครื่องพัง

แต่น้ำมันเครื่องก็ไม่หายนะครับ ตอนนี้เหลืออีกประมาณ พันกว่าโล ก็จะครบรอบเข้าเช็คระยะแล้ว น่าจะประมาณปลายเดือนหน้ากะว่าจะไปทำครั้งเดียว ฝืนขับไปก่อนจะเป็นอะไรไหมครับ อันตรายไหม เพราะว่าตรงส่วนนั้นมันใกล้กับช่องหัวเทียนซะด้วย จะเกิดไฟไหม้ไหมครับ กลัวไปหมดแล้วตอนนี้

หลังจากตั้งวาล์วที่ 0 แห่งนึง แล้วใช้งานมาได้ประมาณ พันกว่าโลสังเกตุเห็นคราบน้ำมันซึมแต่ไม่เยอะ โทรไปถาม 0 เขาบอกว่าประเก็นอะไรสักอย่างเสื่อมพอเปิดมาตั้งวาล์วแล้วน้ำมันเลยซึม ใช้งานได้ไม่มีผลอะไร ผมเลยถามว่าเจอเสื่อมแล้วทำไมไม่แจ้งผมเพื่อเปลี่ยน ได้คำตอบว่า ไม่ทราบครับ เอากะเขาสิ :0113: ตอนนี้ใช้รถมาแปดพันกว่าโลแล้ว สังเกตดูเห็นมีคราบน้ำมันเครื่องไหลออกมาเยอะมากขึ้นเรื่อยๆ แบบฉ่ำเลย ช่วงนี้เช็คน้ำมันเครื่องแทบทุกวัน กลัวเครื่องพัง

แต่น้ำมันเครื่องก็ไม่หายนะครับ ตอนนี้เหลืออีกประมาณ พันกว่าโล ก็จะครบรอบเข้าเช็คระยะแล้ว น่าจะประมาณปลายเดือนหน้ากะว่าจะไปทำครั้งเดียว ฝืนขับไปก่อนจะเป็นอะไรไหมครับ อันตรายไหม เพราะว่าตรงส่วนนั้นมันใกล้กับช่องหัวเทียนซะด้วย จะเกิดไฟไหม้ไหมครับ กลัวไปหมดแล้วตอนนี้

ผมตั้งวาล์วเอง ประเก็นเดิมแข็ง และแตกลายงา น้ำมันเครื่องซึมตลอด

เข้าศูนย์เปลี่ยนให้ ของพร้อมค่าแรง 4-5 ร้อย บาทครับ

ตอนนี้ ไม่รั่ว ไม่ซึมแล้วครับ

ประเก็นฝาครอบเดิมใช้พวกประเก็นเหลวหยอดไว้นะคับ ตอนแกะครั้งแรกถ้าแกะดีไม่ขาดจากกัน  ใช้ได้เรื่อยๆนะคับ ตัวฝาครอบมันมีร่องดักอีกชั้น 

ผมตั้งมาหลายรอบละ ยังไม่พบซึม ถ้าแกะแล้วมันแหว่งมันจะซึมออกมาแบบนี้แหละ 

ถ้าระดับน้ำมันเครื่องไม่ตก ไม่มีผลอะไรคับ เข้าศูนย์แจ้งซ่อม ให้เค้าลอกของเก่าออกแล้วหยอดใหม่

หรือจะหาปะเก็นเหลวมาหยอดเองก้อได้คับ ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย ปะเก็นตัวนี้ไม่ได้รับแรงอัดจากน้ำมันเครื่องโดยตรง มันอยู่ในร่องอีกทีคับ  :D

ผมตั้งวาล์วเอง ประเก็นเดิมแข็ง และแตกลายงา น้ำมันเครื่องซึมตลอด

เข้าศูนย์เปลี่ยนให้ ของพร้อมค่าแรง 4-5 ร้อย บาทครับ

ตอนนี้ ไม่รั่ว ไม่ซึมแล้วครับ

ขอบคุณครับผม พอดีผมเห็นมันอยู่ใกล้หัวเทียน กลัวเรื่องไฟไหม้ครับ :0176: เหลืออีกประมาณพันกว่าโลก็จะครบเช็คระยะ จะรอเอาไปทำครั้งเดียวจะไหวไหมครับ ขับไปเสียวไปครับตอนนี้..อิอิ

ประเก็นฝาครอบเดิมใช้พวกประเก็นเหลวหยอดไว้นะคับ ตอนแกะครั้งแรกถ้าแกะดีไม่ขาดจากกัน  ใช้ได้เรื่อยๆนะคับ ตัวฝาครอบมันมีร่องดักอีกชั้น 

ผมตั้งมาหลายรอบละ ยังไม่พบซึม ถ้าแกะแล้วมันแหว่งมันจะซึมออกมาแบบนี้แหละ 

ถ้าระดับน้ำมันเครื่องไม่ตก ไม่มีผลอะไรคับ เข้าศูนย์แจ้งซ่อม ให้เค้าลอกของเก่าออกแล้วหยอดใหม่

หรือจะหาปะเก็นเหลวมาหยอดเองก้อได้คับ ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย ปะเก็นตัวนี้ไม่ได้รับแรงอัดจากน้ำมันเครื่องโดยตรง มันอยู่ในร่องอีกทีคับ  :D

ขอบคุณครับพี่ทอม รถผมเพิ่งเคยตั้งวาล์วครั้งแรก ก็เป็นแบบนี้เลย สงสัยเจอช่างฝึกตั้งวาล์ว เข้าแล้ว สังเกตดูวันนั้น มีแต่หน้าละอ่อนกันทั้งนั้นเลย :D มีหัวหน้าช่างคอยยืนกำกับด้วย สรุปเป็นอาจารย์หมอไปรถผม ที่ว่าประเก็นเหลวนี่ อะไหล่ที่ 0 จะเปลี่ยนให้เป็นตัวเดียวกันไหมครับ ต้องแจ้งเขาไหมครับว่าให้ใช้เป็นตัวนี้ครับ

ผมหารูปไม่เจอ ว่าจะเอามาให้ดู

ไปที่ศูนย์บอกว่าน้ำมันเครื่องซึมเดี๋ยวเค้าก้อเปลี่ยนปะเก็นให้แล้วคับ ไม่ต้องบอกว่าปะเก็นเหลวก้อได้คับ  :D เค้าเปิดคู่มือดูก้อเบิกมาใส่ให้แล้ว

อาจจะนึกภาพไม่ออก มันคล้ายๆยิงซิลิโคนน่ะคับ พอแห้งแล้วก้อแข็งตัว อะไรแบบนี้ มันไม่ได้เหลวไปตลอดคับ  :D

ของ FD ต้องใช้ปะเก็นเหลวเพราะมันอยู่ในร่อง ถ้านึกภาพไม่ออกให้นึกถึงเวลาถอดครอบโคมไฟหน้า มันเป็นร่องขบกันแบบนั้นน่ะคับ 

ผมหารูปไม่เจอ ว่าจะเอามาให้ดู

ไปที่ศูนย์บอกว่าน้ำมันเครื่องซึมเดี๋ยวเค้าก้อเปลี่ยนปะเก็นให้แล้วคับ ไม่ต้องบอกว่าปะเก็นเหลวก้อได้คับ  :D เค้าเปิดคู่มือดูก้อเบิกมาใส่ให้แล้ว

อาจจะนึกภาพไม่ออก มันคล้ายๆยิงซิลิโคนน่ะคับ พอแห้งแล้วก้อแข็งตัว อะไรแบบนี้ มันไม่ได้เหลวไปตลอดคับ  :D

ของ FD ต้องใช้ปะเก็นเหลวเพราะมันอยู่ในร่อง ถ้านึกภาพไม่ออกให้นึกถึงเวลาถอดครอบโคมไฟหน้า มันเป็นร่องขบกันแบบนั้นน่ะคับ 

ชัดเจนมากครับพี่ทอม ขอบคุณมากครับพี่