Jump to content

สอบถามพี่ๆครับ รถคันแรก โดนชนหนัก เราเป็นฝ่ายถูก... ต้องคืนภาษีไหมครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ พี่ๆชาว civic   เรื่องนี้อาจจะเก่าไปซักหน่อยครับ เหตุการณ์นี้เกิดวันที่ 5 ตุลาคม 2556 เวลาประมาณ 7.10 น.

ตอนเช้า ผมและที่บ้านแยกย้ายกัน โดยพ่อกำลังจะขับรถไปสวนผึ้งราชบุรี เพื่อทำธุระ   โดยส่วนตัวผมต้องเดินทางไปทำงานที่อยุธยา  โดยวันนั้นหลังจากเกิดอุบัติเหตุ   ทางบ้าน(แม่)ได้โทรมาบอกว่า  ประสบอุบัติเหตุ โดนรถชน พลิกคว่ำ    หลังจากได้รับโทรศัพท์ก็รีบติดต่อ จส.100  ต้องขอขอบคุณทาง จส.100 มากที่ช่วยประสานงานต่างๆให้อย่างครบถ้วน  ตอนนั้นผมวิ่งไปถึง แยกลาดหลุมแก้ว แล้ว... ถ้าวันนั้น..

ผมขับรถปาดหน้าพี่ๆท่านใด หรือเพื่อนๆสมาชิกต้อง " ขอโทษ " ด้วยครับ  ผมร้อนใจจริงๆ  จำได้ว่า  ขับเปิดไฟสูง และไฟขอทางตลอดเลยครับ   จำได้ว่ามีรถในคลับด้วย สีดำ  จำทะเบียนไม่ได้ครับ  และที่ผมจอดรถทำให้รถติดในชั่วโมงเร่งด่วนด้วยครับ

จากภาพ... อุบัติเหตุ ครับ

คู่กรณี ครับ  รถสิบล้อ  วิ่งมาชนท้ายตรงป้าย Preruner ครับ  พ่อผมวิ่งเส้นคู่ขนานวิ่งไปทางนครปฐม

รถสิบล้อวิ่งมาเร็วครับ  วัดระยะเบรคของรถสิบล้อ ประมาณ 15 เมตรครับ

หลังจากถูกชน รีบนำตัวพ่อและแม่ส่งโรงพยาบาล   ทั้งสองท่านปลอดภัยดีครับ

ขออนุญาติเข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ

วันนี้ผมมีปัญหาอยากจะสอบถามข้อมูลเรื่องของภาษีคันแรก  ว่าเราจะต้องคืนหรือไม่ หรือว่าเรียกร้องได้อย่างไรได้บ้างครับ   ผมไม่มีข้อมูลจุดนี้จริงๆ  

..........หลังจากคุยกันที่ สน.ตลิ่งชัน แล้ว... ผลคือ  ผมเป็นฝ่ายถูก และทางคู่กรณีต้องรับผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมดครับ (คนขับยอมรับผิด เพราะกลัวเข้าทางคู่ขนาน ไม่ทัน เลยรีบหักรถเข้าทางคู่ขนาน จึงทำให้ชนเข้ากับรถผม)

จากการประเมินทางศูนย์ แจ้งว่าค่าเสียหายอาจจะเกินวงประกัน 70% และอาจจะต้องคืนซาก

ซึ่งวันนี้ ได้ข้อมูลคร่าวๆมาว่า

ชุดบังคับเลี้ยวหน้า บิดงอ (ล้อซ้ายและขวาหันไปคนละทาง)

อ่างน้ำมันเครื่องน่าจะแตก....

ตัวถังท้ายรถบิดรูป

หลังคาบุบ.

เข้าเกียร์ไม่ได้

หม้อน้ำแตก

ฯลฯ

รถยนต์คันนี้ ซื้อด้วยเงินสด

ได้รับเงินภาษีคันแรกแล้วประมาณ 85,000 บาท (ใช้หมดแล้ว)

คู่กรณีประกันชั้น 1

ผมประกันชั้น 1 (ห้าง)

ผมนอกเรื่องมาซะยาวเลย....  มีคำถามดังนี้ครับ

คำถาม

ถ้ากรณีดังกล่าวผมเป็นฝ่ายถูก คู่กรณียอมรับผิด และผมไม่ได้คิดที่จะขายรถหรือเปลี่ยนมือรถคันนี้ใน 5 ปี แต่รถโดนชนหนักไม่สามารถใช้งานได้

ผมต้องคืนเงินภาษีคันแรก หรือไม่ครับ   และถ้าผมต้องคืนเงินภาษีรถคันแรก  ผมจะสามารถเรียกร้องเงินดังกล่าวจากประกันหรือคู่กรณีครับ ?

ขอบคุณมากครับ

ผมว่า เคสซื้อสด นี้เป็นเคสพิเศษ

เป็นสัญญาคืนภาษีระหว่าง ผู้ซื้อ กับ กรมสรรพสามิตร 

ลองโทรไปปรึกษา ศูนย์รับเรื่องร้องเรียน ภาษีรถคันแรก ของกรมฯ

(ก่อนไปคุยกับไฟแนนซ์หรือคู่กรณี) ดูนะครับ

ผมว่า เคสซื้อสด นี้เป็นเคสพิเศษ

เป็นสัญญาคืนภาษีระหว่าง ผู้ซื้อ กับ กรมสรรพสามิตร 

ลองโทรไปปรึกษา ศูนย์รับเรื่องร้องเรียน ภาษีรถคันแรก ของกรมฯ

(ก่อนไปคุยกับไฟแนนซ์หรือคู่กรณี) ดูนะครับ

ขอบคุณครับคุณต่อ

ผมก็หาข้อมูลใน Internet  มีแต่ผู้เช่าซื้อ... แต่ไม่มีแบบผมที่ซื้อสดเลย

พรุ่งนี้ว่าจะลองไปคุยกับประกันหรือตัวแทน Toyota ดูครับ   

และในวันทำการจะลองติดต่อกรมสรรพสามิต อีกครั้งครับ

ถ้าพี่มอง กรณีนี้ เราไม่ได้ผ่อนชำระแล้ว เรามีสิทธิ์เรียกร้องกับ ประกันเขาได้เลยครับ

เปรียบเทียบจาก รถที่ผ่อนอยู่ ไฟแนนท์เขาจะต้องเรียกร้องกับ ประกันภัยคู่กรณีแน่นอน

ฉะนั้น ตรงนี้ เรามีสิทธิ์เต็มที่ครับที่จะเรียกร้องจากประกันเขา เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยครับ ดีแล้วที่ไม่มีใครเป็นอะไร สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

เอ่ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่อยากแชร์ ผมคิดว่า สุดวิสัยนะคับ ทางสรรพสามิตคงจะเข้าใจ  (ยกตัวอย่าง เคยมีข่าวที่ผู้เช่าซื้อเสียชีวิตแล้วภรรยาผ่อนต่อ ทีแรกจะต้องคืน แต่พอเป็นข่าวเข้าใจว่าน่าจะจบที่ไม่ต้องคืน)

ผมว่าทางเงื่อนไขของสรรพสามิตคงจะต้องมีกรณีศึกษาจากกรณีนี้แล้วล่ะ....เอาใจช่วยให้จบด้วยดีของเราครับ และที่ดีที่สุดแล้วคือพ่อและแม่ปลอดภัยทั้งคู่ สุดยอดครับ

ถ้าพี่มอง กรณีนี้ เราไม่ได้ผ่อนชำระแล้ว เรามีสิทธิ์เรียกร้องกับ ประกันเขาได้เลยครับ

เปรียบเทียบจาก รถที่ผ่อนอยู่ ไฟแนนท์เขาจะต้องเรียกร้องกับ ประกันภัยคู่กรณีแน่นอน

ฉะนั้น ตรงนี้ เรามีสิทธิ์เต็มที่ครับที่จะเรียกร้องจากประกันเขา เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยครับ ดีแล้วที่ไม่มีใครเป็นอะไร สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

เอ่ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่อยากแชร์ ผมคิดว่า สุดวิสัยนะคับ ทางสรรพสามิตคงจะเข้าใจ  (ยกตัวอย่าง เคยมีข่าวที่ผู้เช่าซื้อเสียชีวิตแล้วภรรยาผ่อนต่อ ทีแรกจะต้องคืน แต่พอเป็นข่าวเข้าใจว่าน่าจะจบที่ไม่ต้องคืน)

ผมว่าทางเงื่อนไขของสรรพสามิตคงจะต้องมีกรณีศึกษาจากกรณีนี้แล้วล่ะ....เอาใจช่วยให้จบด้วยดีของเราครับ และที่ดีที่สุดแล้วคือพ่อและแม่ปลอดภัยทั้งคู่ สุดยอดครับ

ขอบคุณพี่บอล และอาจารย์มาส ครับ

จากกรณีนี้ ผมอาจจะต้องสอบถามไปยังกรมสรรพสามิต ดูอีกครั้งครับ  แต่ไม่รู้ว่าทางประกันจะว่าอย่างไรบ้าง

สำหรับเหตุการณ์นี้  ในตอนเกิดอุบัติเหตุ และแม่ได้โทรมา พอทราบเหตุการณ์ผมเองก็ดีใจมาก ที่ไม่บาดเจ็บอะไรมากนัก มีเคล็ดขัดยอก.. ฟกช้ำจากแรงกระแทก ตอนรถพลิกคว่ำบ้างครับ   

โดยปกติผมจะบอกและเตือนคนรอบข้างเสมอว่าให้คาดเข็มขัดนิรภัยเสมอครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย คุณพ่อกับคุณแม่ปลอดภัยก็ดีแล้ว ได้เรื่องอย่างไรบอกด้วยนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย คุณพ่อกับคุณแม่ปลอดภัยก็ดีแล้ว ได้เรื่องอย่างไรบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

วันนี้ จะลองติดต่อกับทางศูนย์ Toyota เพื่อสอบถาม Case นี้ดูด้วยครับ

วันทำการจะลองติดต่อกรมสรรพสามิต  มีความคืบหน้าอย่างไร จะมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งครับ

โอ้ เปิดมาไม่นึกว่าจะเจองานใหญ่ขนาดนี้

เหตุการณ์น่ากลัวมากครับ ดีใจกับน้องด้วยคับ คุณพ่อคุณแม่ปลอดภัยดี

เรื่องรถค่อยๆ แก้ไปครับ

ได้ความยังไงบอกด้วยเน้อ ผมก้อซื้อรถคันแรกแบบเงินสดไว้คันนึงเหมือนกัน

ความคิดผมนะ มันต้องมีกฎอะไรซักข้อนึงที่ต้องคืนเงินส่วนนี้นะคับ

เพราะถ้าเราจบที่ประกันคืนเงิน เราจะไม่ได้ใช้รถทะเบียนนี้อีก

ดังนั่นทะเบียนที่กรมขนส่งจะไม่ได้รับการต่อทะเบียนจนครบ 5 ปีตามข้อสัญญาถือครองรถ

มันผิดสัญญาชัดๆ รัฐเค้าเรียกเงินคืนได้ทันทีคับ

แต่ใครจะเป็นคนจ่ายนี่น่าคิด แต่เค้่เรียกกับเราแน่ๆ เพราะชื่อเรา

โอ้ เปิดมาไม่นึกว่าจะเจองานใหญ่ขนาดนี้

เหตุการณ์น่ากลัวมากครับ ดีใจกับน้องด้วยคับ คุณพ่อคุณแม่ปลอดภัยดี

เรื่องรถค่อยๆ แก้ไปครับ

ได้ความยังไงบอกด้วยเน้อ ผมก้อซื้อรถคันแรกแบบเงินสดไว้คันนึงเหมือนกัน

ความคิดผมนะ มันต้องมีกฎอะไรซักข้อนึงที่ต้องคืนเงินส่วนนี้นะคับ

เพราะถ้าเราจบที่ประกันคืนเงิน เราจะไม่ได้ใช้รถทะเบียนนี้อีก

ดังนั่นทะเบียนที่กรมขนส่งจะไม่ได้รับการต่อทะเบียนจนครบ 5 ปีตามข้อสัญญาถือครองรถ

มันผิดสัญญาชัดๆ รัฐเค้าเรียกเงินคืนได้ทันทีคับ

แต่ใครจะเป็นคนจ่ายนี่น่าคิด แต่เค้่เรียกกับเราแน่ๆ เพราะชื่อเรา

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่

วันนี้ได้ใจความจากทาง Toyota  เกี่ยวกับเรื่องของภาษีรถคันแรกครับ  ว่ากรณีเรื่องของการเครมประกันหรือเรื่องของสินไหมทดแทน จะเป็นหน้าที่ของทางฝ่ายประกันภัย เป็นผู้ดำเนินการต่างๆ  ถ้าหากว่ามีการคืนทุนประกันภัยเกิดขึ้นครับ

อย่างในกรณีของเรื่องรถยนต์ภาษีคันแรก  ทาง Toyota เพชรเกษม แจ้งว่า กรณีดังกล่าว อาจจะต้องให้ทางผู้ซื้อ (ผม) ติดต่อประสานงานกับทางกรมสรรพสามิต ที่เราไปยื่นเรื่องภาษีคันแรก 

และ

ตอนเช้าติดต่อไปยัง 1111  ของสำนักนายกรัฐมนตรี ครับ...   ได้ใจความว่า จากกรณีดังกล่าวยังไม่เคยเกิดขึ้นจึงยังไม่สามารถให้คำแนะนำเรื่องนี้ได้มากนักโดยกรณีหลายๆกรณี เกี่ยวกับรถยนต์ที่ชนหนัก จนถึงต้องคืนสภาพนั้น จะเป็น...

ประสบอุบัติเหตุ  ดังนี้... (กรณีเป็นฝ่ายผิด)

รถสัญญาเช่าซื้อ(ผ่อน)  ยังไม่ได้รับเงินภาษีคันแรก  (ส่วนนี้ต้องไปทำเรื่องยกเลิกการขอเงินภาษีทันที)

รถสัญญาเช่าซื้อ(ผ่อน) ได้รับเงินภาษีคันแรกแล้ว (ต้องนำเงินทั้งหมดคืนไปยังกรมสรรพสามิต)

รถที่ซื้อ(เงินสด) และเป็นฝ่ายผิด  ยังไม่ได้รับเงินภาษีคันแรก  (ต้องไปทำเรื่องยกเลิกการขอเงินภาษีทันที)

รถที่ซื้อ(เงินสด) และเป็นฝ่ายผิด  ได้รับเงินภาษีคันแรกแล้ว (ต้องนำเงินทั้งหมดไปคืนยังกรมสรรพสามิต)

สรุปว่า... ถ้ารถยนต์ไปชนเขาและเป็นฝ่ายผิดด้วยแล้วนั้น  จนรถยนต์ที่ติดภาษีรถคันแรกไม่สามารถใช้งานได้ ไม่ว่าจะกรณีใดๆ ก็ตาม  ส่วนนี้ต้องจ่ายเงินคืนไปยังกรมสรรพสามิต

แต่... ในกรณีของผมนั้น   เป็นฝ่ายถูก และไม่ได้ผิดเงื่อนไขใดๆของทางกรมสรรพสามิต  แต่มีเหตุที่ไม่สามารถใช้งานรถยนต์ดังกล่าวได้  ทาง 1111 แจ้งว่าต้องให้ดำเนินการยื่นเรื่องกรณีดังกล่าวไปยังกรมสรรพสามิตเพื่อที่จะพิจารณากรณีดังกล่าวก่อนครับ   ซึ่งถ้าหากกรณีดังกล่าวผมต้องคืนเงินภาษีรถคันแรก  ให้ทางผู้ซื้อ(ผม) ฟ้องแพ่งกับทางบริษัทประกันภัยเพื่อที่จะเรียกร้องเงินภาษีรถยนต์คันแรกจากทางบริษัทประกันภัย

ตอนนี้ผมรอทางฝ่ายเครมของ Toyota ประเมินสภาพความเสียหายที่เกิดขึ้นก่อนครับ  เพราะถ้าหากว่าซ่อมออกมา คิดว่าคงจะไม่เหมือนเดิมแล้วแน่ๆ

ขอบคุณครับ

ตกลงกับคู่กรณีหรือ บ. คู่กรณีไว้ก่อนสิครับ หากต้องขายซากและมีการเรียกเงินคืนให้ฝ่ายผิดเป็นผู้รับผิดชอบแทนทั้งหมด และให้ตำรวจลงบันทึกไว้หรือทำเอกสารให้เซ็นกันไว้ก่อนครับ

ตกลงกับคู่กรณีหรือ บ. คู่กรณีไว้ก่อนสิครับ หากต้องขายซากและมีการเรียกเงินคืนให้ฝ่ายผิดเป็นผู้รับผิดชอบแทนทั้งหมด และให้ตำรวจลงบันทึกไว้หรือทำเอกสารให้เซ็นกันไว้ก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ  กรณีนี้ไม่ไดุ้คุยในห้องสอบสวนครับ  ไม่ได้ลงบันทึกประจำวันไว้ เพราะทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้เราไปตกลงกันกับทางฝ่ายประกันและคู่กรณีครับ  ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจแจ้งว่าเขาสามารถชี้มูลความผิดได้ครับ

วันนี้จะลองติดต่อกับทางฝ่ายประกันและทางกรมสรรพสามิต อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ T_T

อัพเดทความคืบหน้านะครับ

จากการประเมินของศูนย์ Toyota  ค่าซ่อมประมาณ 360,000 บาทครับ    รายละเอียดไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง  แต่หลักๆคือเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียหายหลายชิ้นครับ

ตัว Chassis  เบี้ยวเล็กน้อย  ทางศูนย์แจ้งว่าสามารถดัดได้ใกล้เคียงของเดิมที่สุด   และไม่กระทบกับการใช้งาน (งงๆเหมือนกัน)

สำหรับของเหลว  ต้องออกค่าใช้จ่ายเอง

ยางรถยนต์ที่ฉีกขาด คู่หน้า  ต้องออก 50%

นอกนั้นรายการอื่นๆ ทางศูนย์แจ้งเปลี่ยนชิ้นส่วนครับ 

ขอบคุณทุกท่านมากสำหรับความเห็นครับ  ครั้งนี้คงไม่ต้องไปปวดหัวกับภาษีรถยนต์คันแรกแล้วครับ   คงใช้ต่อไปอีกหลายปี

แต่ใจก็ยังกังวลบ้างว่า.. ใช้ๆไปอาจจะเจอปัญหาหลายอย่าง

ทั้งนี้ทางศูนย์แจ้งว่า  ต้องให้ทางประกันของคู่กรณีอนุมัติก่อนว่าอะไรจะซ่อมบ้าง อะไรที่ไม่ต้องซ่อม  ซึ่งในกรณีดังกล่าว  ถ้าทางประกันคู่กรณีไม่ซ่อม  แล้วอนาคตผมใช้งานไป มีปัญหา  ทางศูนย์จะเป็นผู้รับผิดชอบใช่หรือไม่ครับ

แล้วถ้าชิ้นส่วนบางชิ้น เสียหาย  ทางคู่กรณีไม่รับผิดชอบซ่อม  เช่นล้อ Mag เป็นรอย

"   ผมจะทำอย่างไรดีครับ  "

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

อัพเดทความคืบหน้านะครับ

จากการประเมินของศูนย์ Toyota  ค่าซ่อมประมาณ 360,000 บาทครับ    รายละเอียดไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง  แต่หลักๆคือเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียหายหลายชิ้นครับ

ตัว Chassis  เบี้ยวเล็กน้อย  ทางศูนย์แจ้งว่าสามารถดัดได้ใกล้เคียงของเดิมที่สุด   และไม่กระทบกับการใช้งาน (งงๆเหมือนกัน)

สำหรับของเหลว  ต้องออกค่าใช้จ่ายเอง

ยางรถยนต์ที่ฉีกขาด คู่หน้า  ต้องออก 50%

นอกนั้นรายการอื่นๆ ทางศูนย์แจ้งเปลี่ยนชิ้นส่วนครับ 

ขอบคุณทุกท่านมากสำหรับความเห็นครับ  ครั้งนี้คงไม่ต้องไปปวดหัวกับภาษีรถยนต์คันแรกแล้วครับ   คงใช้ต่อไปอีกหลายปี

แต่ใจก็ยังกังวลบ้างว่า.. ใช้ๆไปอาจจะเจอปัญหาหลายอย่าง

ทั้งนี้ทางศูนย์แจ้งว่า  ต้องให้ทางประกันของคู่กรณีอนุมัติก่อนว่าอะไรจะซ่อมบ้าง อะไรที่ไม่ต้องซ่อม  ซึ่งในกรณีดังกล่าว  ถ้าทางประกันคู่กรณีไม่ซ่อม  แล้วอนาคตผมใช้งานไป มีปัญหา  ทางศูนย์จะเป็นผู้รับผิดชอบใช่หรือไม่ครับ

แล้วถ้าชิ้นส่วนบางชิ้น เสียหาย  ทางคู่กรณีไม่รับผิดชอบซ่อม  เช่นล้อ Mag เป็นรอย

"   ผมจะทำอย่างไรดีครับ  "

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

กำลังงง เรามีประกัน ประกันเราไม่ได้ประเมินราคาและออกค่าซ่อมให้เราเหรอคับ แล้วประกันเราก็ไปเรียกเก็บจากประกันเค้า

หรือยังไง ?

กำลังงง เรามีประกัน ประกันเราไม่ได้ประเมินราคาและออกค่าซ่อมให้เราเหรอคับ แล้วประกันเราก็ไปเรียกเก็บจากประกันเค้า

หรือยังไง ?

ผมยัง งงกับเรื่องนี้อยู่เลยครับ ว่าจะสอบถามอีกครั้ง ว่าทำไมผมต้องออกค่าใช้จ่ายบางส่วนด้วย ทำไมไม่เรียกเก็บกับคู่กรณี

จริงๆ เคสนี้ผมน่าจะไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยด้วยซ้ำ

ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดพอรู้เรื่องนี้บ้างอะครับ

ถ้าจะเลือกซ่อมคุยกับศูนย์และประกันเราเลยครับ เปลี่ยนใหม่ทุกชิ้นที่มีปัญหาไม่ซ่อม ซ่อมห้างเปลี่ยนอะไหล่ใหม่หมดอยู่แล้ว ดูรายการซ่อมอะไรไม่พอใจขอเปลี่ยน

เรื่องยาง ออก50%และ ของเหลว เป็นเงื่อนไขประกันครับ ที่เจ้าของรถต้องออก เลี่ยงไม่ได้เพราะเป็นส่วนสึกหรอ ไม่ว่าจะผิดหรือถูก

แต่อีกวิธีที่สามารถทำได้

1.แจ้งร้องเรียนขอเงินค่าชดเชยตอนไม่มีรถระหว่างซ่อม กับคู่กรณี วิธีการต้องปรึกษาประกันเรา

2.หากต้องการให้เป็นคืนซาก แต่จะขาดทุนบ้างนะครับ อันนี้เข้าไปศูนย์เลย ถามหัวหน้าศูนย์ฝ่ายสีและตัวถัง ให้ศูนย์ตีซ่อมสูงๆเกินทุน เครื่อง เกียร์ เราไม่ซ่อมนะครับ ตั้งธงกับศูนย์ไว้ เคสนี้ก่ำกึ่งนะ จากสภาพรถถ้าจะตีคืนซากก็น่าทำได้ แต่ถ้าจะตีซ่อมไม่เกินวงเงินก็ทำได้ แต่ระวังจะไม่เปลี่ยนทุกชิ้น

ประกันเราที่เป็นซ่อมห้างอย่าไว้ใจครับ บี้ประกันเรามากๆ เพราะประกันฝั่งคู่กรณี และประกันเราย่อมรู้จักกันในวงการ หากเขาตกลงกันซ่อมประหยัดเท่าที่จำเป็น คนเสียเปรียบคือเรา

รถคันเก่าผมเคยโดนประกันกับศูนย์ตกลงกันรู้กันให้ซ่อมเกินวงเงิน 440,000 >>ผมทำเรื่องขอซ่อมอู่กลาง (ไม่อยากคืนซากเพราะขาดทุน) พลาดตรงที่ไปให้ประกันจัดการเลือกอู่เอง>>รถซ่อมในวงเงิน100,000 (มารู้จากอู่ตอนหลังเพราะผมโวยอู่ทำไมซ่อมแย่จนอู่สารภาพ ว่าประกันเหมาซ่อมแค่100,000)

ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ผมไม่เคยไว้ใจประกันเลย เขาคือนักธุรกิจที่ไม่ยอมขาดทุน

อยู่ที่จขกท.แล้วล่ะครับว่าจะทำยังไงไม่ให้นักธุรกิจโกงเรา +เงินสิทธิ์รถคันแรกอีก ปวดหัวเลยงานนี้

สู้ๆครับ

ถ้าจะเลือกซ่อมคุยกับศูนย์และประกันเราเลยครับ เปลี่ยนใหม่ทุกชิ้นที่มีปัญหาไม่ซ่อม ซ่อมห้างเปลี่ยนอะไหล่ใหม่หมดอยู่แล้ว ดูรายการซ่อมอะไรไม่พอใจขอเปลี่ยน

เรื่องยาง ออก50%และ ของเหลว เป็นเงื่อนไขประกันครับ ที่เจ้าของรถต้องออก เลี่ยงไม่ได้เพราะเป็นส่วนสึกหรอ ไม่ว่าจะผิดหรือถูก

แต่อีกวิธีที่สามารถทำได้

1.แจ้งร้องเรียนขอเงินค่าชดเชยตอนไม่มีรถระหว่างซ่อม กับคู่กรณี วิธีการต้องปรึกษาประกันเรา

2.หากต้องการให้เป็นคืนซาก แต่จะขาดทุนบ้างนะครับ อันนี้เข้าไปศูนย์เลย ถามหัวหน้าศูนย์ฝ่ายสีและตัวถัง ให้ศูนย์ตีซ่อมสูงๆเกินทุน เครื่อง เกียร์ เราไม่ซ่อมนะครับ ตั้งธงกับศูนย์ไว้ เคสนี้ก่ำกึ่งนะ จากสภาพรถถ้าจะตีคืนซากก็น่าทำได้ แต่ถ้าจะตีซ่อมไม่เกินวงเงินก็ทำได้ แต่ระวังจะไม่เปลี่ยนทุกชิ้น

ประกันเราที่เป็นซ่อมห้างอย่าไว้ใจครับ บี้ประกันเรามากๆ เพราะประกันฝั่งคู่กรณี และประกันเราย่อมรู้จักกันในวงการ หากเขาตกลงกันซ่อมประหยัดเท่าที่จำเป็น คนเสียเปรียบคือเรา

รถคันเก่าผมเคยโดนประกันกับศูนย์ตกลงกันรู้กันให้ซ่อมเกินวงเงิน 440,000 >>ผมทำเรื่องขอซ่อมอู่กลาง (ไม่อยากคืนซากเพราะขาดทุน) พลาดตรงที่ไปให้ประกันจัดการเลือกอู่เอง>>รถซ่อมในวงเงิน100,000 (มารู้จากอู่ตอนหลังเพราะผมโวยอู่ทำไมซ่อมแย่จนอู่สารภาพ ว่าประกันเหมาซ่อมแค่100,000)

ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ผมไม่เคยไว้ใจประกันเลย เขาคือนักธุรกิจที่ไม่ยอมขาดทุน

อยู่ที่จขกท.แล้วล่ะครับว่าจะทำยังไงไม่ให้นักธุรกิจโกงเรา +เงินสิทธิ์รถคันแรกอีก ปวดหัวเลยงานนี้

สู้ๆครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

ตรงส่วนนี้  ผมเองได้คุยกับศูนย์ไว้ว่า  คงให้เปลี่ยนชิ้นส่วนครับ 

สำหรับกรณี ของเหลวและเรื่องของยาง  เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก    ตอนนี้ผมรอข้อมูลจากศูนย์แจ้งความคืบหน้าให้ทราบอีกครั้ง

สำหรับกรณีนี้ ก่อนที่จะซ่อม เขาจะแจ้งเราให้ทราบก่อนหรือป่าวครับ  ผมกลัวบางอย่างเขาไม่ได้เปลี่ยนให้...

ขอบคุณครับ

มีวิธีเรียกเก็บเงินกับคู่กรณีครับ (ผมเพิ่งทำมาครัย) ทำสัญญาเช่ารถใช้ระหว่างซ่อม แต่เราต้องให้ทางศูนย์ประเมินเวลาซ่อมด้วยนะครับว่าประมาณกี่วัน เราก็ทำสัญญาเช่ารถแล้วเราก็ไปเบิกกับคู่กรณีได้ครับ (ผมทำให้ได้นะ) อย่างน้อยก็ยังได้เงินนะ

มีวิธีเรียกเก็บเงินกับคู่กรณีครับ (ผมเพิ่งทำมาครัย) ทำสัญญาเช่ารถใช้ระหว่างซ่อม แต่เราต้องให้ทางศูนย์ประเมินเวลาซ่อมด้วยนะครับว่าประมาณกี่วัน เราก็ทำสัญญาเช่ารถแล้วเราก็ไปเบิกกับคู่กรณีได้ครับ (ผมทำให้ได้นะ) อย่างน้อยก็ยังได้เงินนะ

ขอบคุณมากครับ  ไว้ผมจะขอคำปรึกษานะครับ 

ทางประกันก็แจ้งมาเช่นกันว่าให้ เรียกร้องเรื่องการหารถมาใช้ระหว่างรถซ่อม

ผมไม่แน่ใจอีกว่า  ผมต้องไปทำสัญญาจริงๆ ในการเช่ารถหรือไม่

รบกวนขอรายละเอียดนิดนะคับ  เรื่องนี้ไม่ค่อยทราบจริงๆ

ขอบคุณมากครับ ไว้ผมจะขอคำปรึกษานะครับ

ทางประกันก็แจ้งมาเช่นกันว่าให้ เรียกร้องเรื่องการหารถมาใช้ระหว่างรถซ่อม

ผมไม่แน่ใจอีกว่า ผมต้องไปทำสัญญาจริงๆ ในการเช่ารถหรือไม่

รบกวนขอรายละเอียดนิดนะคับ เรื่องนี้ไม่ค่อยทราบจริงๆ

ผมมีใบสัญญา ถ้าจะเอาบอกได้เลย เป็นรถญาติก็ได้ระครับ เขียนสัญญาพร้อมสำเนาทะเบียนรถที่เราเช่าและสำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของนะครับ ตอนผมทำผมทำไปว่าเช่ามาวันละ 800 บาท เป็นจำนวน 50 วัน ครับ ทำเบิกประกันไป 40,000 บาท แต่ประกันคู่กรณี ตัดออกเลยได้มา 19,000 บาท ก็ยังดีนะครับ

ผมมีใบสัญญา ถ้าจะเอาบอกได้เลย เป็นรถญาติก็ได้ระครับ เขียนสัญญาพร้อมสำเนาทะเบียนรถที่เราเช่าและสำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของนะครับ ตอนผมทำผมทำไปว่าเช่ามาวันละ 800 บาท เป็นจำนวน 50 วัน ครับ ทำเบิกประกันไป 40,000 บาท แต่ประกันคู่กรณี ตัดออกเลยได้มา 19,000 บาท ก็ยังดีนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ผมจะลองดูคับ