Jump to content

หยุดใช้เครื่องมือสื่อสารระหว่างขับรถนะครับ

Recommended Posts

เรื่องเกิดขึ้นสดๆ เมื่อคืนนี้เองครับ

ผมขับรถในซอย เอกชัย 69 กำลังจะกลับบ้าน 

ในซอยก็รถพอประมาณ ขับๆ จอดๆ รถติดเป็นระยะ

ในระหว่างนั้นผมก็ขับตามๆ คันหน้าไป จู่ๆ มือถือผมก็ดังขึ้น

ผมหันไปหยิบมือถือที่ พอหยิบมือถือ ก็ละสายตามามองที่จอดูว่ามีใครโทรมา 

พอมองจอปุ๊บ ไม่เกิน  3  วิ ดังโครมม....

รถผมชนกับคันหน้าครับ ผมประมาทเองล้วนๆ 

ก็คิดนะครับ ถ้าผมใช้ บลูทูธ หรือ สมอลทอค ก็คงจะไม่เกิดเรื่อง

นี่ยังดีว่า รถขับในซอย ใช้ความเร็วไม่มาก เลยแค่ กันชนแหกกันไป

นี่ถ้าบนถนนใหญ่ รถผมและผม อาจจะเละไปแล้ว 

นี่ดีว่าคู่กรณีผมเป็นนักศึกษาสา่ว (น่ารัก) น้องเขาไม่เรื่องมาก ไม่โวยวาย

บอกว่า "อุบัติเหตุพี่ หนูเข้าใจ"  ผมละเกรงใจน้องเขามาก 

ยังไงฝากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ นะครับ ขับไม่โทร ไม่แชท ไม่เฟสบุ๊คนะครับ 

lVbbPO.jpg 02Uiiq.jpg 6hfL4C.jpg pXjome.jpg 3Q18jJ.jpg v6oou4.jpg

อันนี้รถคู่กรณีครับ แค่ถลอกเอง แต่รถผม เยิน

ขอบคุณครับเบ้

ปัจจุบันรถเยอะ จริงๆ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ต้องระวังเพิ่มขึ้น

แหม่! นึกถึงอดีต ผมก็มีประสบการณ์อย่างนี้เหมือนกันครับ ก้มหยิบโทรศัพท์ดูเงยหน้ามาโครม หลังจากนั้นมาผมไม่ใช้โทรศัพท์ในรถอีกเลย 

ใครโทรมาก็ไม่รับ จอดแล้วค่อยคุยกัน  :)  :)  :)

เคยแต่โดนเสยท้ายในอุโมงค์ คู่กรณีบอกก้มหยิบโทรศัพท์ ผลรถไปนอนอยู่ศูนย์เกือบสามเดือน ที่นานไม่ใช่ไร รถเดือนเดียวก็เสร็จแต่กรุงเทพตอนนั้นวิ่งได้แต่เรือ

Edited by aae3039

เคยแต่โดนเสยท้ายในอุโมงค์ คู่กรณีบอกก้มหยิบโทรศัพท์ ผลรถไปนอนอยู่ศูนย์เกือบสามเดือน ที่นานไม่ใช่ไร รถเดือนเดียวก็เสร็จแต่กรุงเทพตอนนั้นวิ่งได้แต่เรือ

เหมือนกันครับ  คู่กรณี ก้มหยิบโทรสับ  กำเลย  - * -  โชคดีที่ไม่เป็นไรมากครับ  :unsure:

กลับมาหล่อเหมือนเดิมเร็วๆนะ รอชม (เมื่อวันก่อนยังคุยกันอยู่เลย) นักศึกษาสาว (น่ารัก) นี่ยังงัยนิ  :lol: 

กลับมาหล่อไวๆครับ

ประสบการณ์ตรง

เคยหันไปดูมือถือแบบนี้แหละ ก็ปล่อยไหลไปเบา รู้สึกดังครึ่ก เงยหน้ามอง จิ้มมอร์ไซต์ซะงั้น - -*

กำลังจะเปิดประตูลงไป คุยกับมอร์ไซต์ พี่แกก็ไปเลย (ทั้งๆที่ผมผิดนะนั่น) แต่ไม่เป็นไรมาก แค่ กรอบทำเบียนแตก กับสเกิร์ตเป็นรอย นิดนึง

ประมาทล้วนๆเลยผม

เคยก้มหาของเหมือนกันค่ะ สรุปจูบคันหน้ากระบะไม่ยุบแต่ซีวิคเนี่ยสิเปลี่ยนฝากระโปรงใหม่เลย

ขนาดโดนเบาๆ ถ้ามาแรงๆไม่อยากคิดความแข็งแรงของรถเลย 55

ฤา่ฟ้าลิขิตให้เปลีี่ยนชุดแต่งไหม่นะเบ้ คิดยังจะไปแนวไหนครับ

ว่าจะ เมกา เต็มลำครับพี่ หุหุหุ 

ความจริงสั่งชุดกันชนไปแล้ว แต่อะหลั่ยยังไม่ครบ

นี่ดันมาพลาดชนซะก่อน วันนี้ไปรื้อมาแล้ว ข้างในก็เสียหายเหมือนกัน

กิ๊ฟล๊อคกันชนพัง เหล็กตรงใต้ไฟหน้าก็บิดนิดหน่อย (ต้องเปลี่ยนหมด) งานยาวเลยรถผม 

กลับมาหล่อไวๆนะครับ

ปล. มีอีกอย่างนึงที่ทำให้เราเสียสมาธิในการขับรถ คือ การตบยุงครับ เป็นบ่อยมาก