Jump to content

มันปกติดีใช่ไหมครับ

Recommended Posts

เพิ่งสังเกตุเจอครับ ตามนโยบายของFDที่ว่าให้ปิดแอร์ก่อนถึงที่หมายไม่งั้นเจอแอร์เหม็น เมื่อถึงที่หมายก็ทำการปิดพัดลมแอร์แต่ยังไม่ดับเครื่องเพราะต้องไปเปิดบ้าน เพื่อเอารถเข้าบ้าน ปรากฎว่าได้ยินเสียงพัดลมหม้อน้ำทำงานเลยเปิดฝากระโปรงหน้าดู เจอพัดลมตัวขวามือทำงานตัวเดียว (หันหน้าเข้าห้องเครื่อง)(ย้ำว่าปิดแอร์แล้วครับ) ดูเกจความร้อนก็ปกติดีขึ้น 9 เม็ด มีใครเคยเจอไหมครับ

รายละเอียด รถปี 2007 ติดแก็สวิ่งมา 40,000 โบ รวม 132,000 โล

อีกตัวมันเป็นพัดลมแอร์อะครับ ปิดแอร์มันเลยไม่หมุนครับ

ถ้าเปิดแอร์แล้วไม่หมุนก็มีอยู่ 3 สาเหตุ

1.มอเตอร์พัดลมแอร์เสีย

2.รีเลย์พัดลมแอร์เสีย

3.ฟิวส์พัดลมแอร์ขาด

ปล.ปิดแอร์ก่อนถึงบ้าน คือ ปิดคอมแอร์(A/C) ให้มีแต่ลมเปล่าๆปล่อยออกมาเพื่อไล่ความชื้น ลดกลิ่นอับได้ครับ

ไม่ช่ายละคับ :D

พัดลมแอร์ที่ จขกท ต้องเปิดมันเป็นพัดลมแอร์ในห้องโดยสารคับ ตัวนิดๆ น่ารักๆ

ไม่เกี่ยวกับพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำข้างหน้าคับ

2007 ปีเดียวกันเลย ของผมก็เสียที่เลขไมล์ประมาณนี้นะครับ พัดลมตัวที่อยู่ฝั่ง Battery นะครับ

เช็คง่ายๆเลยครับ เปิดฝากระโปรงรถ ไม่ต้อง Start เครื่อง แค่บิดกุญแจไปที่ตำแหน่งก่อนStart

กดเปิดแอร์ ปุ่ม auto ก็ได้ พัดลมจะต้องหมุนทั้งคู่นะครับ ของผมเจอว่ามันหมุนช้ามากๆ ตัวที่อยู่ฝั่ง

Battery เลยลองหาอะไรไปสะกิดใบพัดดู ปรากฏว่ามันหมุนเร็วขึ้นมาทันที สาเหตุมาจาก ตัวมอเตอร์

พัดลมมันเสื่อม แล้วครับ เวลาที่ Relay ต่อไฟมา บางครั้งทำให้มันเหนี่ยวนำไม่ได้ครับ

และสังเกตุอีกอย่าง เวลาขับรถติดกลางวันแดดจัดๆ เกจความร้อนจะเพิ่มเป็น10 เม็ดอยู่กลางขีดเลย

และ อีกอาการคือ แอร์จะเย็นไม่ฉ่ำด้วยครับ เนื่องจากพัดลมมันทำงานแค่ตัวเดียวระบายไม่ทันครับ 

แรกๆก็ไม่ได้สังเกตุ ขับมาจนชิน แอร์เย็นไม่ฉ่ำก็คิดแต่ว่าแดดแรงจัด ฟิล์มเสื่อม สู้แดดไม่ไหว ดีนะ

ที่ไม่เป็นอะไรไปซะก่อน ลองดูนะครับเผื่อเป็นอาการเดียวกัน เอามาแชร์ครับ ผิดถูกขออภัยครับ  :D

อีกตัวมันเป็นพัดลมแอร์อะครับ ปิดแอร์มันเลยไม่หมุนครับ

ถ้าเปิดแอร์แล้วไม่หมุนก็มีอยู่ 3 สาเหตุ

1.มอเตอร์พัดลมแอร์เสีย

2.รีเลย์พัดลมแอร์เสีย

3.ฟิวส์พัดลมแอร์ขาด

ปล.ปิดแอร์ก่อนถึงบ้าน คือ ปิดคอมแอร์(A/C) ให้มีแต่ลมเปล่าๆปล่อยออกมาเพื่อไล่ความชื้น ลดกลิ่นอับได้ครับ

พัดลมตัวที่ผมพูดถึงคือตัวที่อยู่ในห้องเครื่องนะครับ ^^"

พัดลมตัวที่ผมพูดถึงคือตัวที่อยู่ในห้องเครื่องนะครับ ^^"

ที่ตูนบอกมา ถูกต้องนะคับ พัดลมหน้าเครื่อง ท่านจขกท ก้อต้องดูแบบนี้เลยคับ

ตัวหน้าเครื่องนี่ก้อเกี่ยวกับความร้อนที่ จขกท ถามมาด้วยคับ  :0032:

ต่อครับพี่ๆ คือว่าพัดลมตัวที่ติดกับฝั่งแบตฯ มันทำงานตัวเดียว(ปิดA/Cแล้ว) มันเป็นปกติใช่ไหมครับ

ปกติคับ ทำงานเมื่อน้ำยาในหม้อน้ำมีอุณหภูมิ 100c

อย่าตกใจนะคับ น้ำยาหม้อน้ำจุดเดือดระเหยเลย 120 ไปโน่นน่ะคับ