Jump to content

อยากทราบว่า ถังโดนัท 57 ลิตร เติมแก๊สเต็มถัง วิ่งได้ประมาณกี่กิโลเมตรค่ะ

Recommended Posts

มีเพื่อนๆคนไหนที่ ใช้ถังโดนัท 57 ลิตรบ้างค่ะ รบกวนแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับระยะทางด้วยค่ะ ว่า เติมเต็มถังวิ่งได้ประมาณเท่าไร

ตอบยากครับ

เพราะต้องดุการขับ พื้นที่ที่ขับ ตจว หรือในกทม.  นิสัยการขับของแต่ละคน  ซึ่งจะกินแก๊สมากน้อยต่างกัน

คงต้องเริ่มจับเอง โดยการเติมเต็มแล้วใช้จนหมด วัดระยะดูได้เท่าไร 

ลองจับๆ ดูหลายๆ ครั้ง

ผมใช้แคปซูล 58 ลิตร   อัดหนักๆ บางที่ได้ แค่ 300กว่า  อัดบางเบาบางก็ 400กว่า วิ่งยาวๆ ทางไกลได้500กว่า

วิ่งใน กทม. เจอรถติดๆบ่อยๆ ก็300กว่าโลเอง

ถังโดนัท บางทีระดับแก๊สไม่นิ่ง เพราะน้ำแก๊สมันไหลไปมา บางครั้งแก๊สไม่หมดแต่ก้เตื่อนแล้ว

คิดเป้นกิโลเมตรละกี่บาท น่าจะคำนวณง่ายกว่า

• 2 weeks later...

วันนี้ได้ลองเติมแก็สเต็มถังจนวิ่งตัดเป็นน้ำมัน  แคปซูล 58 ลิตร   

ขับไม่เกิน 110 km/h ไปกลับอยุธยา-ขอนแก่น  

ได้มา ที่  810 km

แต่ไม่ได้ลองเติมอัดกลับปเพื่อหาอัตรากอนแก็ส

เนื่องจากตอนแก็สหมด  วิ่งโหมดน้ำมันไป 30 กว่าโล ถึงจะได้เจอปั๊มแก็ส เหอะๆ

ของผมค่อนข้างจะกินแก๊สครับ ใช้โดนัท 54 ลิตร

ตอนติดมาใหม่ๆ วิ่งในเมืองได้ประมาณ 300 - 350 โลต่อถัง

นอกเมืองวิ่งได้ ประมาณ 400 โล

แต่ตอนนี้วิ่งได้น้อยลงไปอีก ในเมืองเหลือแค่ 250 - 300 เอง

ว่าจะเข้าไปเช็คระบบแก๊สอยู่

ของผมค่อนข้างจะกินแก๊สครับ ใช้โดนัท 54 ลิตร

ตอนติดมาใหม่ๆ วิ่งในเมืองได้ประมาณ 300 - 350 โลต่อถัง

นอกเมืองวิ่งได้ ประมาณ 400 โล

แต่ตอนนี้วิ่งได้น้อยลงไปอีก ในเมืองเหลือแค่ 250 - 300 เอง

ว่าจะเข้าไปเช็คระบบแก๊สอยู่

เหมือนผมเลย ในเมือง อัดๆ จอดๆ วิ่งๆ รถติดๆ นี่ กินกระจาย

แต่ผมให้จูนแก๊ส หนาหน่อย อยากให้วิ่งดีๆ  เครื่องไม่ร้อนมาก

มันก็เลยค่อนข้างกินแก๊ส เมื่อเทียบกับคนอื่นๆ

ของผมถังคริสปี้ครีม 54 ลิตร

วิ่งได้ประมาณ 400-430 โลครับ ส่วนมากวิ่งในเมืองและบนทางด่วน กับแถวปทุมครับ

ถ้าถัง 57 อาจจะได้มากกว่าอีกนิดหน่อย

• 4 weeks later...
  • 5 months later...

เหมือนผมเลย ในเมือง อัดๆ จอดๆ วิ่งๆ รถติดๆ นี่ กินกระจาย

แต่ผมให้จูนแก๊ส หนาหน่อย อยากให้วิ่งดีๆ  เครื่องไม่ร้อนมาก

มันก็เลยค่อนข้างกินแก๊ส เมื่อเทียบกับคนอื่นๆ

คล้ายๆกันกับผมเลยครับ ่ผมเช็คที่ร้าน URC ทางร้านบอกว่าระดับการจ่ายน้ำมันตอนรอบเดินเบามันจ่ายน้ำมันเยอะครับปกติของรถจ่ายน้ำมันที่ 3.0 หน่วยอะไรไม่รู้ครับ แต่รถผมตอนรอบเดินเบามันจ่ายอยู่ที่ 3.4 ครับ ทางร้านเลยแนะนำให้ไปเช็คที่ศูนย์ครับ เดวเข้าแล้วจะแจ้งความคืบหน้าอีกทีครับ แต่ถ้าเพื่อนๆพี่ๆคนไหนเคยเป็นอาการเดวกับผมแนะนำได้น่ะครับ โดยส่วนตัวไม่ชอบเอารถเข้าศูนย์ครับ แม่งวุ่นวายน่าเบื่อครับ อิอิ มีร้านไหนทำได้แนะนำได้น่ะครับจะได้ไปลองเช็คดูครับ

• 4 weeks later...