Jump to content

ช่วยวิจารณ์ยาง Michelin Primacy 3ST หน่อยครับ จะเปรียบเทียบกับ PS3

Recommended Posts

กำลังจะเปลี่ยนยางครับ เดิมใช้ PS3 เพราะคิดว่าหนึบ มั่นใจ(เสียงอาจจะพอมี) ตั้งใจจะใช้ตัวเดิมต่อ แต่มาเจอ  Primacy 3ST  กระแสค่อนข้างดี 

เลยอยากทราบราคา ?  (หาราคายากมาก ) 215/45r17 และสมรรถนะโดยรวมของยางรุ่นนี้ พอจะทดแทน PS3 ได้มั๊ยครับ

ผมเคยใช้ GR90 เมื่อก่อนตอนนี้เปลี่ยนมา primacy 3 ก็คิดว่าจะหายางนุ่ม เงียบ มาขับ แต่ใส่ไปผมว่ามันไม่ค่อยเกาะผมเป็นคนขับทางไกลบบ่อยขับรถเร็ว ส่วนตัวชอบฟิวลิ่ง gr90 มากว่าคับถึงมันจะดังไปหน่อย อิอิ

ผมใส่ 215/45/17 เส้น 4500 เองคับ รวมตั้งศูนย์ด้วยคับ มันจะแถมคูปองส่วนลดเวลาไปสลับยางตั้งศูนย์ด้วยใช้ไกเสองครั้ง เวลาไปก็เพิ่มตังแค่ 50 บาทเอง

ราคาไม่เบาเลยนะครับ ผมว่าราคานี้ใช้ PS3 ตามเดิมหรือ GR90 (อีกค่าย) ดีกว่าครับ เพราะยังไม่ comment หรือเสียงจากผูัใช้มายืนยันว่าดีจริงมันก็ยังไม่น่าลองเท่าไหร่

ผมเคยใช้ GR90 เมื่อก่อนตอนนี้เปลี่ยนมา primacy 3 ก็คิดว่าจะหายางนุ่ม เงียบ มาขับ แต่ใส่ไปผมว่ามันไม่ค่อยเกาะผมเป็นคนขับทางไกลบบ่อยขับรถเร็ว ส่วนตัวชอบฟิวลิ่ง gr90 มากว่าคับถึงมันจะดังไปหน่อย อิอิ

ผมใส่ 215/45/17 เส้น 4500 เองคับ รวมตั้งศูนย์ด้วยคับ มันจะแถมคูปองส่วนลดเวลาไปสลับยางตั้งศูนย์ด้วยใช้ไกเสองครั้ง เวลาไปก็เพิ่มตังแค่ 50 บาทเอง

ซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาดีทีเดียว ถ้าไม่ค่อยเกาะก็น่าจะคบ PS3 ดีกว่าไหมนะ ?

ราคาไม่เบาเลยนะครับ ผมว่าราคานี้ใช้ PS3 ตามเดิมหรือ GR90 (อีกค่าย) ดีกว่าครับ เพราะยังไม่ comment หรือเสียงจากผูัใช้มายืนยันว่าดีจริงมันก็ยังไม่น่าลองเท่าไหร่

นั่นสิคับ ชักลังเล

Civic ใช้ PS3

คุณภาพตามนั้นครับ

สำหรับ Primacy Lc3st ใช้ใน camry

Extremo นุ่มเงียบตามราคาครับ ใช้เพิ่ง

9,000km.

ผมใช้อยู่ครับ เพิ่งเปลี่ยนเมื่อเดือนที่แล้ว เส้นละ 4650 บาท ล้อขอบ 16" ของโรงงาน รุ่น ตัว E ครับ

สิ่งที่แตกต่างจากของเดิมชัดเจนเลยก็

1.เบรค ที่ระยะสั้นกว่าเดิมมาก ต้องเกร็งเท้ามากขึ้น

2.พวงมาลัย เบาขึ้นกว่าเดิมมาก หมุนออกแรงน้อยลง

ส่วนพวก ความเงียบ ความนุ่มนั้น ยังไม่รู้สึกชัดเจนมากเท่าไหร่ ขนาดที่ว่า มันน่าตื่นเต้นขนาดนั้น แต่ว่ามันเงียบขึ้น แล้ะ นุ่มขึ้นกว่าเดิมเยอะอยู่ครับ

ที่บ้าน มี Camry ตัวใหม่ที่ใช้ 3St ของโรงงาน กับ Camry โฉมก่อน ปัจจุบันที่ใช้ยางยี่ห้อทั่วไป

ทั้ง 2 ก็มีความแตกต่างกันไม่มากเท่าไหร่ เนื่องจากรถราคาระดับ 1,300,000 บาท ทำได้มาดีอยู่แล้ว

เลยไม่ค่อยเห็นความแตกต่างมากเท่าที่ควรครับ

สรุป ถ้าเงินเหลือ ใช้ 3ST แต่ถ้า มีอย่างพอเพียง ก็แนะนำรุ่นที่คิดไว้ในใจเลยครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก 3ST ครับ ถ้าเราอยากให้รถเงียบขึ้น นุ่มขึ้น ก็ต้องมาอย่างละนิด ละหน่อย เดี๋ยวมันก็จะพบความแตกต่างที่ชัดเจนเองครับ ต้องค่อยๆสะสม 55555+

ซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาดีทีเดียว ถ้าไม่ค่อยเกาะก็น่าจะคบ PS3 ดีกว่าไหมนะ ?

ร้านในยะลาคับ ราคาถูกเยอะเลยนะยางทางนี้