Jump to content

คำถาม เรื่องเกียร์ไม่เหมือนเดิม

Recommended Posts

ตั้งแต่ปลายเดือนที่ผ่านมา เวลาขับรถช้า คลานๆตามซอยหรือรถติดๆ สักระยะ เกียร์จะคราง หอนๆแหลมๆ รอบลากไปสองพันกว่าๆ ไม่ตัดเปลี่ยนเกียร์ บางทีก็ตัดแต่ช้ามาก แรกก็ ไม่ค่อยใส่ใจเพราะเปิดเพลงดัง ได้ยินลางๆ แต่ระยะนี้เริ่มเป็นบ่อย ชักไม่ค่อยมั่นใจ

แต่ถ้าขับออกตัว ไต่ความเร็วไปเรื่อยๆเลย จะปกติดี วันนี้เลยโทรหาพี่พร ก็แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ซึ่งก็ ว่าจะเปลี่ยนอยู่เพราะใกล้ระยะแล้ว
เลยโทรหาเพื่อนที่บีควิก เพื่อนบอกว่า ไปเปลี่ยนที่ศูนย์เถอะเพราะมันมีเสียงแบบนี้ เคยเปลี่ยนไป ต้องไป ลบค่าเกียร์ที่ศูนย์ เสียเงินหลายรอบ

แต่เงินเดือนออกวันศุกร์หง่ะ ฮืออออออออออออออออออออออออออออออออออออ ใจจะขาด รู้สึกไม่ดีเลย กลัวมันเป็นไรมาก ไม่ค่อยไว้ใจช่างเลย

อาการแบบนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ

เช็คปริมาณน้ำมันก่อนเลย ถ้าปกติรีบไปศูนย์คับ อย่าปล่อยนานเกียร์มันจะร้อน สึกหรอง่าย

เช็คปริมาณน้ำมันก่อนเลย ถ้าปกติรีบไปศูนย์คับ อย่าปล่อยนานเกียร์มันจะร้อน สึกหรอง่าย

ลงไปเช็คเมื่อกี้ครับ ครึ่งหนึ่งของแทบวัด น่าจะปกติใช่ไหมครับ NbX48K.JPG

หมิ่นเกิ้น 555 เปลี่ยนใหม่เลยคับ เดี๋ยวก้อลื่น

ไปศูนย์มาและครับ พรุ่งนี้ให้เข้าไปเช็ค ว่าจะขอเคลมคลัชแอร์ด้วย ชอบมีแต่ลมอุ่นๆ ออกมา เป็นๆหายๆ

พาลูกไปศูนย์มาแล้วครับ โชคดีได้เคลมชุดแอร์ใหม่เลย อิอิ แต่เงิบเพราะเจอปั๊มพาวเวอร์รั่ว แล้วก็ล้างลิ้น รีเซตกล่อง ตัวเบาแน่เย็นนี้

ไม่มั้ง :D  ปั้มเคลมชุดซ่อมอยู่แล้ว ล้างลิ้นกะกล่อง ไม่กี่ร้อยคับ 

หวังว่านะ 555 

แอร์ผมก็อุ่นๆบ้างบางโอกาสเช่นกันครับ ผึ่งเปลี่ยน relay มาได้อาทิตย์กว่าๆ ไออุ่นโผล่มาครั้งหนึ่ง

ขอคำชี้แนะในการเคลมคลัชคอมแอร์หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

แอร์ผมก็อุ่นๆบ้างบางโอกาสเช่นกันครับ ผึ่งเปลี่ยน relay มาได้อาทิตย์กว่าๆ ไออุ่นโผล่มาครั้งหนึ่ง

ขอคำชี้แนะในการเคลมคลัชคอมแอร์หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ผมเคยไปเข้าตรงศูนย์ใกล้ๆ แยกพัฒนาการ ตัด ถนนศรีนครินทร์ ก็เล่าๆอาการแอร์อุ่นๆ ให้เขาฟัง เขาบอกว่า ในชุดนี้ถ้าเสียจากหน้าคลัชเขาเคลมให้ แต่ถ้าอีกชิ้นจำชื่อไม่ได้ว่าอะไร มันจะอยู่ข้างในตรงแกนหรือตรงกลางนี้แหละครับ ถ้าเสียจากอันที่สองไม่เคลมให้เสียเงินเอง

ผมก็งิดสิครับไม่ไหว เลยไปศูนย์ที่เพื่อนเป็นเซลล์เลยให้คุยกับช่างดู ตรวจแล้วคงเป็นที่หน้าคลัชคอม เลยเปลี่ยนให้ เขาเลยแถมเปลี่ยน หัวฉีดให้ด้วยเพราะอยู่ในประกันอีกเช่นกัน  กะว่าจะเปลี่ยนยางรอแท่นเครื่องด้วยก่อนสิ้นประกัน

ตอนนี้แอร์เย็นฉ่ำ แต่แอร์เหม็นๆนิดบ้างเหมือนเดิม แต่เครื่องไม่ค่อยสั่นตอนแอร์ต่อและครับ สงสัยมาจากที่ล้างลิ้นไปแล้ว แต่ตอนนี้เจอ ปั้มพาวเวอร์รั่ว ยังไม่มีเงินจะไปซ่อม ฮ่าๆๆ หยอดปุกต่อก่อน