Jump to content

สอบถามเรื่องสตาร์ทไม่ติด

Recommended Posts

พอดีรถผมสตาร์ทแล้วไม่ติดครับไม่มีเสียงอะไรเลย แต่พอรอไปซักพักก็สตาร์ทติดนะครับ ผมก็เลยงงว่าเป็นที่อะไรครับ  มีพี่ๆคนไหนเคยเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ ผมมีติดสัญญาณกันขโมยของ abg กับตัดสตาร์ทของล็อคเทคครับ ขอบคุณมากครับ

อาการเดียวกันครับ ผมเคยตั้งกระทู้ไว้นานแล้ว ติดทั้ง ABG และล็อคเทค เหมือนกัน

เคยเอาไปใช้ศูนย์ล็อคเทคเช็คให้ มันน่าจะเป็นที่ซ็อคเก็ตของระบบตัดสตาร์ทมันหลวม

แต่ฟันธงไม่ได้ครับว่าเป็นซ็อกเก็ตของตัวไหน เพราะทั้งสองตัวมันพ่วงกันอยู่

เค้าถอดออกมาขยับๆ ให้เข้าที่ทั้งสองตัว อาการก็ดีขึ้น ไม่เป็นอีกเลยประมาณปีนึง

แต่ตอนนี้เริ่มเป็นอีกแล้ว

วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าของผมคือ ให้ฝืนพวงมาลัยไปทางซ้ายหรือขวา พร้อมกับบิดกุญแจสตาร์ท 

หรือเหยียบเบรค ขยับเกียร์จาก P ไป N แล้วกลับไป P อีกครั้ง แล้วค่อยบิดกุญแจ ก็พอช่วยได้ 

แต่บางครั้งก็ต้องใช้เวลาแปปนึงมันถึงยอมติด ว่าจะวิ่งเข้าไปให้เค้าขยับซ็อกเก็ตให้อีกรอบ

แต่ยังไม่ได้ไปทำ แงะเองก็ไม่กล้า เดี๋ยวประกอบกลับไม่ได้ 555 ทนใช้ไปก่อน

ผมก็เป็นอยู่บางครั้งครับ เป็นมานานแล้ว ตอนสตารท์. เกียร์ P. ไม่ติด

สักพักก็ติด งงมาก. พอดีไปหาในกระทู้บ้านเก่า บอกว่า สวิทช์เกียร์ สกปรก

บ้างครั้งทำให้ สตารท์ เกียร์ P ได้บ้างไม่ได้บ้าง

ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปทำซะที

วิธีแก้ของผมคือ มาสตาท์เกียร์. N แทน หรือ ดึง เกียร์จาก P มา N แล้วกลับไป P

ปล.ตอนเป็นแรกๆงงมาก เป็น 10 นาที กว่าจะติด นึกว่าแบตหมดบ้าง ไดสตารมท์ บ้าง

ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับคำตอบ เดี๋ยวผมคงไปเข้าศูนย์ล็อคเทคให้เค้าเช็คดูครับ ขอบคุณมากๆครับ :) :)