Jump to content

Recommended Posts

เนื่องจากเพิ่งจะไปใส่ โช๊ค silver’s neomax spec R มา เลย เอามาแชร์ให้เพื่อน ที่สนใจอยู่ดูกันครับ

ติดตั้งที่ S9 รามอินทราครับ

เริ่มจาก spec คร่าวๆของ โช๊คตัวนี้ก่อน เลยครับ

เป็น โช๊ค monotube ที่ ภายในมีทั้ง Gas และ น้ำมันครับ สามารถ ปรับสูงต่ำได้ตามต้องการ และมีตัวปรับหนืดมากให้ สามารถปรับได้ถึง 40 ระดับ (ไม่รุจะได้ใช้ครบ 40 ระดับรึเปล่า)

แกะกล่องออกมาก็จะเจอโช๊คหน้าตาแบบนี้นะครับ

มาถึงส่วนของ สปริง บ้าง โดยปกติแล้ว โช๊ค ตัวนี้ จะให้สปริงมา หน้า 8K หลัง 5.5K ครับ แต่เนื่องด้วยผมติดGAS ช่างเลยแนะนำว่า เอาหลัง 8K เลยดีกว่าทีเดียวจบ (เลยต้องจ่ายเพิ่มไปอีก 1000 บาทค่าเทินสปริงใหม่)

ซ้าย 8K ขวา 5.5K

จะสังเกตุได้ว่า 8K จะเป็นทรงกระบอก 5.5K จะเป็นลักบี้ ซื่งบ่งบอกเลยว่า 8K แข็งกว่ามากแน่นอนครับ

จากนั้นกลับไปที่โช๊คหน้า ทางร้านได้เปลี่ยนลูกปืนชุดใหม่ สอบถามได้ความว่า ชุดเก่าลูกปืนมันเล็กไป ใช้ไม่ดี ทางร้านเลยจัดชุดลูกใหญ่ให้เลยดีกว่าครับ

ตลับลูกปืน พร้อมลูกปืนเม็ดใหญ่

และแล้วตอนนี้ ชุดโช๊ค NEOMAX Spec R ก็พร้อมใส่แล้วครับ

ภาพใส่เข้าไปข้างหลังแล้วครับ ข้างหน้าลืมถ่าย 5555

หลังจากติดตั้ง ช่างก็ได้นำรถไปลองครับ และ ก็เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

Review การใช้งาน และ feeling

วันแรก หลังจากออกจากร้าน ยังไม่เห็นอะไรมากครับ เนื่องจากขับในเมืองช้าครับ 

วันที่สอง ขับไปจันทบุรี เข้าโค้งนีบมาก โช๊คเดิม สู้ไม่ติดจริงๆครับ ไม่มีอาการท้ายห้อย การเปลียนเลยเร็วๆ ก็นิ้งขี้นมากๆครับ แต่ต้องยอมรับ เลย เจอหลุม เจอลูกระนาด แข็งจริงจังครับ ไม่ชะลอ มีจุกครับ

สรุปครับ

โดยรวมการติดตั้ง การบริการ เร็วดี งานเรียบร้อย ช่างเป็นกันเองมากครับ

เรื่องการขับขี่ นิ่งขึ้นมากๆจริงๆ หนึบมาก

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ :)

จะมาอัพเดทการใช้งานเรื่อยๆนะครับ เผื่อจะเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆ ส่วนตัว หาข้อมูลนานมาก Silver BC H-Drive

ค่าเสียหายเท่าไหร่

จัดไป 30000 ถ้วนครับ รวม เทิน สปริง 8 K แล้ว

อ้อ มีอัพเดท ล่าสุดครับ

ทาง Silver มีนโยบายใหม่นะครับ ต่อไปนี้ โช๊คที่อยุในประกันแล้วเกิดเสีย เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ ส่วนที่หลุดประกันแล้ว ก็เลือกที่จะซ่อมได้ครับ อะไหร่มีแน่นอน

อ้อ มีอัพเดท ล่าสุดครับ

ทาง Silver มีนโยบายใหม่นะครับ ต่อไปนี้ โช๊คที่อยุในประกันแล้วเกิดเสีย เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ ส่วนที่หลุดประกันแล้ว ก็เลือกที่จะซ่อมได้ครับ อะไหร่มีแน่นอน

ขอบคุณคับ

• 2 weeks later...
  • 2 weeks later...